โดนตำรวจขับรถตาม​ โบกเข้าข้างทาง(บนทางด่วน)​ แบบนี้ได้หรือไม่

ดิฉันมีข้อสงสัยค่ะ​​ กรณีตำรวจทางหลวงขับรถตาม​และโบกเข้าข้างทาง​ ดิฉันขับรถอยู่บนทางด่วน​วิ่งเลนกลางไม่ได้ขับเร็วเกินกว่ากฏหมายกำหนด​ แต่เนื่องจากพรบ.ขาด​ ยังไม่ได้ไปต่อ​ เจอตำรวจขับรถจี้​ ให้เข้าข้างทาง​ ตอนนั้นยอมรับว่าทำผิดจริง​ เรื่องพรบ.​ แต่มีข้อสงสัยว่า  หากพรบ.ไม่ขาด​ ตำรวจมีสิทธิ์​มาสุ่มเรียกตรวจแบบนี้ไหม​ เค้ารู้ได้ยังไงว่า​พรบ.ดิฉันขาด​ หรือสามารถเช็คจากป้ายทะเบียนได้ แต่ที่ค้างคาใจไปกว่านั้นคือ​มีการเรียกเก็บเงิน​โดยไม่ออกใบสั่ง​ แฟนดิฉันเป็นคนจ่าย​ค่ะ​ ดิฉันนั่งรอในรถ​​ คุยกันสักพัก​ ไม่รู้พูดอะไร​ แต่ดิฉันถ่ายป้ายทะเบียนรถตำรวจไว้ค่ะ​ มารู้ตอนหลังว่าเค้าเรียกเก็บเงินไม่จ่ายใบสั่ง​ รู้สึกคาใจมากค่ะ​ ว่าแบบนี้ก็ได้หรอ???
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
พรบ.ขาดอย่างเดียวแน่หรือ ป้ายภาษีก็น่าจะเป็นของปี๖๓ด้วย ตำรวจเห็นเป็นของปี๖๓ ก็ตามจับได้

ตำรวจเรียกเงิน ตำรวจมีความผิด แต่มีหลักฐานไหม
คุณจ่ายเงินให้ตำรวจ คุณมีความผิดฐานให้สินบนเจ้าพนักงาน หลักฐานคือข้อความของคุณ
แสดงความคิดเห็น
Preview