ถ้าไม่มีภูเขาที่ลาวและเวียดนาม อีสานจะเป็นอากาศแบบเขตอบอุ่นไหม

พื้นที่ลาวและเวียดนามส่วนใหญ่เป็นภูเขา เลยทำให้ลมหนาวลงมาไม่ค่อยถึงไทยใช่ไหมครับ ไทยเราอยู่ด้านหลังเขา เหมือนกับพื้นที่อับลม
เวียดนามอยู่หน้าเขาเลยได้รับลมเต็มๆ เวลาหนาวเลยได้ลมหนาวไปเต็มๆ
ผมเลยคิดว่าถ้าไม่มีภูเขาที่ลาวและเวียดนาม อีสานเราน่าจะได้รับลมหนาวเต็ม จนน่าจะเป็นเขตอบอุ่นได้ กรุงเทพก็น่าจะหนาวน้องๆเชียงราย
เพื่อนๆว่า ที่ผมคิดนั้นถูกหรือเปล่า หรือว่าจะแค่เย็นลงนิดหน่อย หรือเท่าเดิม
แสดงความคิดเห็น
Preview