ปลูกผักสลัดตัวท๊อป กรีนโอ๊ค เรดโอ๊ค ด้วยวิธีการปลูกง่ายๆ ฟาร์มความสุขหลังบ้าน

สวัสดีค่ะ วันนี้แม่กิ๊กจะชวนทุกคนมาชมผลงาน การปลูกผักสลัดครั้งแรกแบบง่ายๆ ของเราสองแม่ลูกนะคะ 
แม่กิ๊กนำเมล็ดมาเพาะในถาดหลุมดิน ที่เห็นในภาพ อายุ 14 วันหลังจากหยอดเมล็ดค่ะ

แม่กิ๊กจะย้ายไปลูกในแปลงผักที่เตรียมดินไว้ค่ะ ดินที่ใช้จะใช้ดินผสมกะมูลวัว แม่กิ๊กปลูก2พันธ์ุค่ะ คือพันธุ์เรดโอ๊ค
และกรีนโอ๊คค่ะ

เตรียมดินรอย้ายลงแปลงปลูกค่ะ

ถอนต้นกล้าสลัดเสร็จแล้วค่ะ เตรียมย้ายไปปลูกลงแปลงกันค่ะ

น้องเบลล่ามารอช่วยแม่กิ๊กปลูกแล้วจ้า

สองแม่ลูกช่วยกันปลูกจ้า 

ช่วยกันปลูกไม่นานก็เสร็จแล้วจ้า

14 วันหลังปลูก ช่วงนี้น้องโตเร็วมากๆค่ะ นี่แม่กิ๊กอัพเดต 2อาทิตย์มาให้ชมกันก่อนจ้า

โตขึ้นเยอะเลยจ้าา อีกไม่กี่อาทิตย์คงจะถึงเวลาเก็บผลผลิต.....แล้วแม่กิ๊กจะมาอัพเดตให้ชมกันอีกนะค๊าาา ใครอยากชมตอนเก็บผลผลิตขอเม้นบอกหน่อยนะจ๊ะ ไปแล้วจ้า พระเจ้าอวยพร บ๊ายบายยค่าาาา

🙏ขอบคุณนะคะ ถ้าเพื่อนๆสนใจชมคลิปและวิธีการทำอย่างละเอียดทุกขั้นตอน ติดตามได้ที่ ได้เลยจ้า👇👇
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่