[Eurovision Magazine] เปิดตัวเพลงแอลเบเนีย/ ตัวแทนเซอร์เบียและไอร์แลนด์/ ฟังเพลงชิงตัวแทนฝรั่งเศสและเอสโตเนีย &more

การประกวดเพลงชิงชนะเลิศแห่งชาติยุโรป ครั้งที่ 65 (ยูโรวิชั่น ซอง คอนเทสต์ 2021)
วันที่ 18, 20 และ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2564
ณ เมืองร็อตเทอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์

วันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2564

เหลือเวลาอีก 137 วัน จะถึงรอบรองชนะเลิศกลุ่มแรก
เหลือเวลาอีก 139 วัน จะถึงรอบรองชนะเลิศกลุ่มสอง
เหลือเวลาอีก 141 วัน จะถึงรอบชิงชนะเลิศ

สวัสดีปีใหม่ปี 2564 ค่ะ สาวกยูโรวิชั่นและผู้อ่านทุกคน กลับมาพบกันอีกเช่นเคยนะคะ
หลังจากครั้งที่แล้ว ก็หายไปอีก กลับมาอีกทีก็ปีใหม่เลย 
ในช่วงที่ผ่านๆมามีเรื่องราวเกิดขึ้นมากมาย ทั้งโควิดที่กลับมาระบาดรอบสอง (แต่เบื้องบนยังไม่ยอมรับความจริงว่ามันเกิดขึ้นแล้ว)
และตอนนี้เริ่มล็อคดาวน์หลายพื้นที่ เพราะมันรุนแรงมาก อย่างไรก็รักษาสุขภาพ รับผิดชอบตัวเองและส่วนรวมนะคะ 
และรวมถึงข่าวคราวในยูโรวิชั่นที่ตอนนี้เราได้เพลงแรกในยูโรวิชั่นปีนี้เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่าาาาาาา
และแน่นอนว่าเป็นเพลงจากแอลเบเนียเหมือนเดิม เรามาดูข่าวนี้ และข่าวอื่นๆที่ดองได้ที่พร้อมกินกับข้าวต้มได้เลยค่ะ

เริ่มที่ข่าวแรกจากแอลเบเนีย เมื่อวันที่ 23 ธันวาคมที่ผ่านมา บ้านเขาได้เพลงตัวแทนเป็นที่เรียบร้อยจากรายการ FiK 59 
โดยเพลงที่ได้รับเลือกคือเพลง Karma ร้องโดย Anxhela Peristeri (แอนเซลล่า เพริสเตอรี่) ค่ะ

โดยการตัดสินมาจากกรรมการให้เพลงนี้เป็นตัวแทนปีนี้ค่ะ เรามาฟังกันค่ะ เพลง Karma
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เท่าที่ฟังมานะคะ คนบ้านเขาคงเอ็นจอยดนตรีท้องถิ่นมากกก แต่เราว่ายังธรรมดาไป ต้องมาดูว่าจะมีการทำดนตรีใหม่ หรือเปลี่ยนเป็นเวอร์ชั่นอังกฤษเหมือนที่ประเทศนี้มักชอบทำกันทุกปีหรือไม่

เรามาดูข้อมูลเบื้องต้นของตัวแทนกัน คนนี้เคยมาแข่งรายการนี้ครั้งแรกในปี 2001 (ปีนั้นในชื่อ FiK 40 แต่ตอนนั้นบ้านเขายังไม่ได้เข้าร่วมแข่งยูโรวิชั่น รายการนี้เลยไม่ใช่รายการชิงตัวแทน) และมีผลงานเพลงนับตั้งแต่นั้นมา (นางเป็นสายล่ารางวัลเว่อร์ เพราะแข่งหลายรายการมากๆ) 

มาติดตามกันต่อไปว่า ประเทศนี้จะยังคงเพลงนี้เสมอต้นเสมอปลายหรือมีการปรับแก้เพื่อความได้เปรียบเหมือนปีที่ผ่านๆมา

อิงข้อมูลส่วนหนึ่งจาก ยูโรวิชั่น
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่