ส่งของขวัญไปให้เพื่อนที่ตปท.แล้วโดนเรียกเก็บภาษีปลายทาง เนื่องจากเรากรอกข้อมูลราคาผิดค่ะ

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาว Pantip มีเรื่องรบกวนสอบถามค่ะ
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาได้ส่งของขวัญให้กับเพื่อนที่อยู่ เบอร์ลิน เยอรมันนี
โดยเราใช้เอเจ้นท์ที่ส่งของให้ประจำ และเค้าส่งผ่าน DHL ให้เสมอ
แต่เราต้องเป็นคนกรอกข้อมูลเองทุกอย่าง ซึ่งตรงนี้ก็เป็นความผิดของเราเองค่ะ
ที่เรากรอกข้อมูลพลาด และไม่ตรวจสอบให้ดี
เราส่งเสื้อยืดให้ไป 1 ตัว มูลค่า 12 usd
และมาส์ก จำนวน 6 ชิ้น มูลค่า 16 usd 
(แต่เราดันไปกรอก 6 ชิ้น และเค้าเอา 16x6 = 96 usd)
ที่นี้ศุลกากรที่นั่นจึงเรียกเก็บเงินเพื่อนเราจำนวน 1,500 บาท

เรารีบติดต่อทางเอเจ้นท์ที่เมืองไทย และแจ้งว่าเราเข้าใจผิดเอง
เป็นความผิดของเรา แต่พอจะช่วยเหลือตรงไหนได้มั้ย
เค้าบอกเค้าสามารถแก้ไขราคา และส่งกลับไปให้ทางนั้นใหม่
แต่อยู่ที่ดุลพินิจของศุลกากรที่นั่นอีกทีค่ะ (วันศุกร์ที่ 25/12/20)

พอวันนี้ (28/12/20) เพื่อนเรามีพัสดุมาส่งที่หน้าบ้าน 
แต่ไปรษณีย์แจ้งว่าต้องจ่าย 1,500 บาท ถึงจะได้รับของ
เพื่อนเราจึงปฏิเสธการรับของ และไปรษณีย์น่าจะตีกลับไปที่ไหนซักแห่งอันนี้เราไม่รู้จริงๆ
เราจึงติดต่อเอเจ้นท์ของเราไปอีกรอบ เค้าบอกว่า
"ถ้าต้นทางจะจ่ายแทนผู้รับ ต้องเปิดเรื่องให้พรุ่งนี้ค่ะ"
เราก็เลยถามว่า คือให้เราจ่ายแทนหรอคะ?
แล้วเค้าก็แจ้งว่า "สินค้าเคลียร์ออกมาจาก customs แล้วค่ะ"

เลยแบบรู้สึก เสียดายเงินมากๆค่ะ
ค่าของขวัญรวม 840 และค่าส่งจากเอเจ้นท์นี้ไปเยอรมัน 1,210 บาท
ตอนนี้ค่าส่งก็แพงกว่าค่าของที่ให้อยู่แล้ว และถ้าต้องมาจ่ายอีก 1,500 บาท
รู้สึกเสียดายมากๆค่ะ 

พอมีวิธีไหนที่แนะนำได้บ้างมั้ยคะ ที่จะไม่ต้องจ่ายค่าภาษีของทางนั้น
เพราะเราสามารถยืนยันราคาสินค้าได้จริงๆค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่