ฟันหลอทำไงดี?

เราฟันหักตั้งแต่เด็กเลยไม่รู้ว่าตอนนั้นกี่ขวบ แม่เราเขาเล่าให้เล่าฟังอีกทีว่าเราซนค่ะขึ้นไปบนรถและก็ตกรถเลยฟันหัก แม่เราบอกว่าฟันที่มันหักคือฟันน้ำนมค่ะคือมันไม่ได้หักที่ซี่เดียวนะคะ มันก็หักหลายซี่พอโตไป ฟันก็เริ่มขึ้นมาและมันจะมันมีอยู่ซี่นึงที่ซี่อื่นเขาขึ้นแล้วมีซี่นี้ซี่เดียวค่ะ คือฟันหน้า ตอนเด็กเราก็ไม่ได้สนใจอะไรกับมันมากเพราะคิดว่าเดี๋ยวมันก็ขึ้นเอง พอโตมาหลายปีแล้ว ณ ตอนนี้ฟันก็ยังไม่ขึ้นเวลายิ้มมันจะทำให้ขาดความมั่นใจอย่างมากเลยค่ะ เพราะปกติแล้วเราก็ไม่ใช่คนที่มั่นใจหน้าตาตัวเองเท่าไหร่พอเจอแบบนี้คือไปไม่ถูกเลยย และก็มันมีคำถามนึงที่เราสงสัยมากเลยค่ะว่าทำไมมันไม่อยู่ตรงนั้น คือช่องฟันของฟันซี่หน้าที่มันได้หักไปมันมีเหมือนกับว่ามีฟันขึ้นแต่มันดันขึ้นข้างบนค่ะ คือประมาณว่า เหมือนฟันกลับหัวอะค่ะ มันย้อนขึ้นไปอยู่ใต้จมูกเรางงว่าทำไมมันเป็นแบบนั้น เเละเราก็เครียดมากเลยว่าจะทำยังไงดี ใครก็ก้ไม่ชอบใช่ไหมล่ะคะ เวลาที่เรายิ้มแบ้วฟันหลอมันแบบทำให้เราเป็นคนไม่ค่อยกล้ายิ้มเลยทีเดียว เราก็ไม่รู้จะทำยังไงอยากไปทำฟันแต่ก็ไม่อยากจะบอกแม่เอาตรงๆเราไม่กล้าค่ะ แต่เราก็ชอบกดดันตัวเองว่าถ้าเป็นแบบนี้ต่อไปเราคงไม่มั่นใจในตัวเองตลอดไปแน่ๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่