เราดวงจิตสัมพัน หรือเราคิดไปเอง

สวัสดีค่ะ การเขียนกระทู้หัวข้อนี้พาเรามาอีกเสต็ปนึงของชีวิตมากค่ะ ไม่เคยคิดเลยว่าจะมีความคิดหรือความรู้สึกแบบนี้ เริ่มเลยนะคะ เกริ่นก่อนค่ะ เราชอบเพื่อนสมันประถมคนนึงค่ะ เราเริ่มชอบเขาตอนเราอยู่มอต้น ซักประมาณมอสามได้ แต่เรารู้จักกันตั้งแต่ป.3 (แอบแก่แดด55 แต่เด็กก็มีหัวใจ) ที่ผ่านมาไม่เคยชอบเขาเลย แม้เขาจะทำดีกับเรา เราให้เรารู้สึกว่าสิ่งที่เขาทำมันทำให้เราอบอุ่นหัวใจ จนกระทั่งเมื่อเราจบประถม ต่างคนก็ไปเขาโรงเรียนมัธยมชาย หญิงประจำจังหวัด เจอกันบ้างประปรายแอบบังเอิญน่ะค่ะ แต่ก็เจอเรื่อยๆ แต่ไม่เคยทักกันเลย อย่างที่เราบอกค่ะ เรามาเริ่มชอบเขาตอนม.3 แล้วเราก็ชอบเขาขึ้นเรื่อยๆแบบไม่มีเหตุผล ทั้งที่ไม่ได้มีปฏิสัมพันธ์กันเลย ชอบเจามานานมากขนตอนนี้เราก็ชอบเขาอยู่ค่ะ ตอนนี้เราเรียนปี2แล้ว555 แต่ไม่ใช่เราชอบเขาเฉยๆนะคะไม่ได้ทำอะไร เราทำค่ะ ตอนก่อนขึ้นปี1เรามีโอกาสได้คัยกันสั้นๆ คือเราทั้งคู่ติดตามกันในinstagram เราเขาลงรูปคู่เขากับแม่ในสตอรี่ค่ะ เราก็เลยกดหัวใจให้ไป แล้วเขาก็ทักมาค่ะ ว่า”กดไปโดนเหรอ” เรา ก็ตอบไปว่า “ไม่นะ ตั้งใจ” แล้วเขาก็ถามสาระทุกข์สุกดิบเราเรื่อยเปื่อยค่ะ คุยกันได้สักแปป เราเขินเองไม่รู้จะตอบอะไรเลยบอกฝันดีเขาไป (ย้อนกลับมาคิด เราเสียใจมาก ทำไมถึงทำแบบนั้น) เวลาช่วงปี1ผ่านไป เราก็ชอบเขาจึ้นเรื่อยๆอีกแล้วค่ะ จนกระทั่งช่วงปลายภาคการศึกษาที่2 ของปี1 เราก็ตัดสินใจทักไปบอกชอบเขาตรงๆ ก่อนวันวาเลนไทน์ เราว่าทุกคนคงรู้คำตอบกันอยู่แล้ว 555 เขาไม่ได้ชอบเราค่ะ เราบอกชอบเขาไป เขาตอบกลับมาว่า ‘ขอบใจนะ’ หลังจากคำนี้เราก็รู้เลยว่ากินแห้วแล้วแหละ เราอ่านแล้วก็เลยไม่ได้ตอบอะไรไป จนกระทั่งทุกวันนี้ (อ่อ เราบืมบอกไปอีกเรื่องค่ะ เราเรียนมัธยมคนละรร แต่อยู่ข้างๆกัน แต่มหาลัยเนี่ย คนละจัวหวัดเลย ไกลกันมาก กทม-พิษณุโลก) เอาละค่ะ การเกริ่นเราจบลงแล้ว อย่างที่เราเล่า เราไม่สมหวังหรอกค่ะ แต่ไม่รู้ทำไม ต่อให้เราโดนปฏิเสธ เราก็ยังรู้สึกว่าคนนี้แหละ เหมือนจิตเรามันผูกพันกับเขาอ่ะค่ะ เราใันถึงเขาอยู่บ่อยๆ จนถึงทุกวันนี้เลยนะคะ มาฝันถึงบ่อยๆถี่ก็ตอนปี1ปี2นี้แหละค่ะ เรารู้สึกว่ามันค้องคนนี้เท่านั้นแบบไม่มีเหตุผล เราไม่เคยอยากมีsexกับใคร หรือจิตนาการวาดชีวิตครอบครัวกับใครเลยมาก่อน แต่เราคิดกับเขาคนเดียว อะไรที่เราคิดว่าไม่อยากจะทำ แต่พอมองให้มุมกลับกัน เราคิดว่าเพื่อเขาเราทำได้ ตอนนี้เราอยากออกจากวังวนนี้น่ะค่ะ เราไม่รู้จิตเราผุกพันจริงๆอยู่ฝ่ายเดียว หรือเราแค่คิดไปเอง เพราะเราขอบเขามากๆจนตัดใจไม่ได้ เราพยายามเริ่มค้นกับคนใหม่ๆ แต่ก็ไม่เป็นผลสำเร็ยเลย เราเอาคนอื่นมาเปรียบเทียบกับเขาตลอด เรารู้นะคะว่าควรทำยังไง เรารู้หมดเลย แต่เราทำไม่ได้ เราเหนื่อยที่ต้องมานั่งเสียใจ ทั้งที่เขาก็ไปมีชีวิตของเขาแล้ว แต่เรายังอยู่ที่เดิมอยู่เลย เราอยู่คนละสังคมมันก็ยากที่จะรักกันอยู่แล้ว พูดตรงๆว่าเขาไม่ใช่สเปคเราด้วย มีตรงอยู่2ข้อ คือสูงและฉลาด แต่ไม่รู้ทำไมถึงรักเขาได้ขนาดนั้น เราเจอคนที่ดี มีพร้อมกว่าเขา แต่ก็ยังรู้สึกรักเขาอยู่ดี นี่สินะคะที่เขาเรียกว่ารักไม่เลือกที่เกิด เราถึงจั้นไปดวงดวงสมพงษ์ ก็ได้ระดับ10/30 ดวงสมพงษ์ปานกลาง อาจจะให้เกิดมาเป็นแค่คนรู้จัก555 เราไปเปิดไพ่ดูดวงเนื้อคู่ ดูมาหลายหมอเลยค่ะ หลายสถาบันบอกไม่ใช่ แต่มีที่นึงบอกใช่ เรารู้ว่าควรตัดใจ แต่ทำไม่ได้นี่แหละค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview