เตาแก็สแบบฝังกับแบบตั้งโต๊ะแบบไหนอันตรายน้อยกว่า

พอดีกำลังทำครัวใหม่ค่ะ ปกติใช้เตาแก็สแบบตั้งโต๊ะมาตลอดเลย พอทำครัวใหม่เลยอยากให้ดูดีเลยซื้อเตาแก็สแบบฝังมาค่ะ แต่ทีนี้ทางที่บ้านเหมือนไม่อินกับเราบอกว่ามันอันตรายค่ะ มันไม่มีที่ระบายความร้อนแบบนี้ถ้าฝังเตาแก็ส ที่บ้านเลยจะให้ทำเคาเตอร์แบบวางเตาแก็สแบบตั้งโต๊ะค่ะ ซึ่งเราซื้อเตาแก็สแบบฝังมาจะมาใช้งานแบบตั้งโต๊ะมันก็ดูกระไรอยู่ มันก็ดูตลกๆอ่ะค่ะ

อยากถามผู้รู้ค่ะ ว่ามันปลอดภัยไหม มันระบายอากาศได้ดีไหม และปัญหาของเตาแบบฝังต่างๆ ปัญหาภายนอกพอรับได้ค่ะ แต่ปัญหาที่อันตรายอย่างเช่นระเบิดแบบนี้มีมั้ยคะ เพราะทางที่บ้านบอกว่ามันร้อนมากๆจะทำให้ปูนละเบิดได้ มีความเสี่ยงค่ะ ซึ่งเราอยากค้านแต่ยังหาความจริงที่ถูกต้องไม่ได้

ใครมีความรู้เกี่ยวกับด้านนี้ หรือมีวิธีการติดตั้งแบบไหนที่ปลอดภัยแนะนำได้เลยค่ะ 

ขอบคุณมากๆๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่