อาการแบบนี้คือแอร์เสียหรือเปล่าครับ

ใช้แอร์ Daikin ตัว inverter ขนาด 12000 btu รุ่น FTKC12QV2S อยู่ครับ อายุประมาณ4ปี ก่อนหน้าก็ใช้งานได้ปกติ

แต่ช่วงนี้มีอาการผิดปกติคือ ปรับอุณหภูมิขึ้นแล้ว แต่เหมือนแอร์ยังทำงานเท่าเดิม(เย็นเท่าเดิม)

เช่น ปกติผมปรับที่ 24 องศา จะเย็นกำลังดี บางวันอยากให้อุ่นหน่อยก็ปรับไปที่ 27 องศา ห้องก็จะอุ่นขึ้นตามที่ปรับ

แต่ตอนนี้รู้สึกว่าแอร์มันทำงานหนักเหมือนปรับที่ 24 องศาตลอดเวลาน่ะครับ ไม่ว่าจะปรับ 25 26 27 ... 30 องศา มันก็ยังเป่าลมเย็น และอากาศในห้องก็เย็นเหมือนตอนเปิด 24 องศาตลอดเลย (ลองวัดอุณหภูมิในห้องด้วยเทอร์โมมิเตอร์แล้วได้ 23-24 องศาตลอดครับ ไม่ว่าจะปรับแอร์เท่าไหร่)

จากอาการนี้ อาจจะเกิดจากอะไรได้บ้าง แล้วซ่อมยากไหมครับ

ปล. ห้องขนาดประมาณ 20-25ตร.ม. ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่