อันนี้ถามประดับความรู้นะคะคือสงสัยว่าทำไมหมาตัวเมีย(ทาง)ถึงได้หาบ้านยากกว่าตัวผู้เหรอคะ(ส่วนใหญ่กลัวมันท้องได้ลูกเพิ่ม).

ไม่ว่าหมาจะเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย มันก็มีชีวิตเหมือนกับเรา แต่ทำไมเวลาใครหาบ้านให้หมา ถ้ามีให้เลือก 2 ตัว คือตัวผู้กับตัวเมีย ส่วนใหญ่ตัวผู้มักจะได้บ้านก่อนเสมอ ดิชั้นก็เคยลองไปถามเขาเล่นๆว่า ไม่ลองเลี้ยงหมาตัวเมียดูเหรอ นางตอบว่า นางไม่ชอบหมาตัวเมีย เพราะเดี๋ยวมันท้อง แล้วขี้เกียจเป็นภาระ แต่ถ้าเป็นตัวผู้มันจะไม่ท้อง เรานึกในใจ เอ๊ะ ป้าคนนี้นี่ทำไมมีความคิดแบบนี้ เรากลับคิดว่า หมาตัวเมียมันจะท้องได้ไหมหากไม่มีตัวผู้ แล้วถ้าหมาตัวผู้ไปทำหมาตัวเมียข้างถนนท้องแล้วมันจะไม่เดือดร้อนคนแถวนั้นเหรอ(ถ้าเป็นต่างประเทศ อย่าง ญี่ปุ่นถ ้าเขาเห็นหมาข้างถนน เขาจะเก็บรวมกันไว้แล้วพยายามหาบ้านให้พวกมัน ถ้าหาไม่ได้จริงๆก็กำจัดทิ้ง ที่เขากำจัดทิ้งเพราะอะไร เพราะจะได้ไม่ไปกัดชาวบ้าน ถามว่าใครผิด เราคิดว่า คนเลี้ยงที่ไร้ความรับผิดชอบนี่แหละผิด) สมัยก่อนเราเลี้ยงหมานะ ทำหมันทุกตัว มีทั้งตัวผู้และตัวเมีย ตัวเมียชื่อ คาสโนวี่ ตัวผู้ชื่อนำโชค แล้วก็ขี้ริ้ว แต่ตอนนี้มันไม่อยู่แล้ว(แก่ตาย) แล้วตัวผู้ก็จะชอบกัดกันแย่งตัวเมีย ชอบฉี่เรี่ยราด ข้อเสียดูๆมีมากกว่าตัวเมียอีก ดีกว่าแค่เรื่องไม่ท้องแค่นั้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่