โดนทวงใบลาออกทุกวัน ควรทำอย่างไรบ้าง

อันนี้เป็นกระทู้แยกที่ผมทำขึ้นมา เนื่องจากโดนทั้งไลน์ ทั้งโทร แจ้งผมให้เขียนใบลาออกส่งมาสักที ซึ่งเขาแจ้งว่าจะปลดผมออกมาเป็นอาทิตย์แล้ว ผมรู้ว่าเป็นหน้าที่ของ HR ที่จะต้องติดตามและทวงถาม และก็เข้าใจดีว่าเขาเองก็รู้กฏหมายแรงงานมากพอที่จะรู้ว่าใบลาออกมันมีผลอะไรบ้างกับกระดาษแผ่นเดียว แต่เจอ HR ที่เอาแต่ทำตามเจ้านาย โดยไม่แคร์หรือสิทธิของพนักงานในสำนักงาน ทวงเช้าทวงเย็น ผมจะทำอย่างไรดี การทำงานของผมกว่า 9 ปี ตอนนี้ขึ้นอยู่กับใบลาออกเพียงใบเดียวที่เขาต้องการ ซึ่งหลายคนให้คำแนะนำมาว่า อย่าเขียน แล้วผมจะเลี่ยงกับการติดตามทวงถามใบลาออกอย่างไรได้บ้าง

ผมรู้และเข้าใจว่าเขาก็โดนกดดันมาจากผู้บริหาร ว่าให้ติดตามใบลาออกของผมมาให้ได้ (เขาคงไม่ลงมาตามเอง) แต่มันติดตรงที่.....(พูดไม่ได้...ขอยกตัวอย่างล่ะกัน หวังว่าตัวอย่างนี้คนอ่านจะเข้าใจ...​อารมณ์ประมาณว่า เจ้านายใหญ่ เป็นตำรวจชั้นผู้ใหญ่ แต่สั่งให้ลูกน้องขับรถฝ่าไฟแดงมาได้เลย ในขณะที่เขากำลังไปสัมมนาอบรมตำรวจอื่นๆ ให้รักษาและเคารพกฏจราจร..อันนี้ตัวอย่างนะ เขาไม่ได้เป็นตำรวจ..แต่ผมยกตัวอย่างกับสิ่งที่ผมพูดไม่ได้...)
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
การออกจากงานมี 2 กรณี

1. คุณถูกไล่ออก
2. คุณขอลาออกเอง

การถูกไล่ออก กฎหมายกำหนดให้บริษัทต้องจ่ายเงินชดเชยกรณีเลิกจ้าง แต่มันก็มีวิธีซิกแซก ต่างๆนานา
เช่น ให้คนที่ถูกไล่ออกเขียนใบลาออก บริษัทจะได้ไม่ต้องจ่ายชดเชย
หรือบีบให้ออกด้วยวิธีอื่นๆ เช่น ไม่ชวนไปกินข้าว ไม่ส่งงานให้ทำ ให้อยู่เฉยๆจนเฉาแล้วลาออกไปเอง

ถ้าคุณมีปัญหา และคุณยืนยันว่าคุณไม่ผิด คุณก็ต้องให้เขาไล่ออกเอง
การเซ็บใบลาออก คุณจะไม่ได้รับเงินชดเชยแม้แต่บาทเดียว
ความคิดเห็นที่ 31
เพลียกับจขกท. แล้วแต่เวรแต่กรรมละกันคุณ
หลายคอมเม้นก็แนะนำตั้งเยอะแล้ว ก็ยังถามซ้ำๆ ตัดสินใจไม่เด็ดขาดสักที พูดแต่ว่าไม่มีความรู้เรื่องนี้
ก็ค้นหาข้อมูลสิคะ!! ค่าชดเชยเลิกจ้าง  
พิมพ์แค่เนี้ย กูเกิ้ลก็บอกหมดแล้ว

ทำงานมาตั้งหลายปี น่าจะรู้วิธีแก้ปัญหาแล้วนะ
ความคิดเห็นที่ 32
ทำงานมา 9 ปี ความรู้เรื่องแบบนี้ควรมีนะครับ
ส่วนมากคุณตอบว่าไม่รู้ ไม่รู้ ไม่กล้า พิจารณาจากอายุงานแล้ว คำตอบคุณสะท้อนความสามารถนะครับ
ความคิดเห็นที่ 16
ไม่จริง
ส่วนคุณจะลบหรือไม่ลบแล้วแต่ใจ

แต่มีข้อแนะนำว่า พยายามอย่าไปเชื่ออะไรมั่ว ที่คนบางคนเขาอ้างมาลอยๆ ความเชื่อแบบนั้นมันไร้ราคา
ในขณะที่ 10 กว่าความเห็นในกระทู้นี้แนะนำแนวทางเดียวกันว่า ไม่ต้องเซ็น และใช้ชีวิตการทำงานตามปกติ(จนกว่ามีคำสั่งให้ออก)

ส่วนกระทู้นี้ โดยพื้นฐานของข้อมูล ไม่มีองค์ประกอบให้ดังครับ

ผมกล้าพูดเต็มปากเลยว่า แรกเริ่มเดิมที ผมเห็นใจและแนะนำคุณเพราะเห็นใจคุณด้วยความบริสุทธิ์ใจ
แต่พอผมอ่านที่คุณตอบแล้ว "คุณทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก, คุณเข้าใจคนแนะนำแต่ก็พยายามทำย้อนแย้ง"
ผมพูดตรงๆ มันทำให้ผมเริ่มคิดในใจ ว่า "นายจ้างอาจทำเพราะมีเหตุผล"
เรียนด้วยความเคารพ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่