อยากทราบการเป็นนายสิบ​ เป็นข้อสอบถาม

ผมจะเล้าแต่เริ่มต้นเลยนะครับ​ คือผมเรียน​ ร.ด​ ​ตอนม.4​แล้วผมเรียนไม่จบ มัธยม​ตอนม.5คือ​ออกตอนม.5​ก่อนขึ้น.6​ (แต่จบ ร.ดภาคสนามปี2)​  แล้วผมไปต่อปวช1​ไหม่​จึงดรอบ​ ร.ดปี3ไว้​ ตอนนี้ผมเรียนปวช3​ กำลังจบ​ภาคสนามปี3​ แต่ได้รับหมายเรียกทหารก่อนจบตอนอายุ20​ แต่ผมจะจบก่อนคัดทหารจึงมี2ทางเลือก​ ถ้าจบทันถ้าไม่อยากเป็นก็มาแจ้งสัสดี  แล้วผม​ ได้หมายเรียก​ คัดทหารเกณฑ์​ด้วย​  จึงอยากสอบถาม​ ว่า​ ถ้าผมตัดสินใจ​ สมัคทหารเกณฑ์​เลยจะดีไหมครับ​        ใจลึกผมก็อยากเป็นทหารยุนะ​แต่ผมอยากเป็นนายสิบมากกว่าทหารเกณฑ์​   ผมต้องตัดสินใจยังไงดีครับ​  คือมันมี2ทางเลือก​ ยังไง​ ร.ด​ก็มีว่าที่สิบตรี​ ยุแล้วครับ​ ขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ​ ขอบคุณ​ครับ​

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่