การออกเสียงคำต่างๆ ในภาษาอังกฤษ

ควรจะใช้มาตรฐานอะไร ในการใช้ออกเสียงครับ ถึงจะเรียกว่า ออกเสียงได้ถูกต้อง อย่างคำว่า Data คนไทยอ่าน ดาต้า คน UK อ่านว่า ด๊าถะ 

การออกเสียงที่ถูกต้อง ควรยึดมาตรฐาน ไหนครับ ถึงจะเรียกว่า ออกเสียงถูกต้อง ผมงงไปหมด ช่วยผมด้วยครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview