รหัสผ่านที่ใส่ใน system preference

กระทู้คำถาม
เวลาใช้ Mac ที่เวลาจะทำการเปลี่ยนอะไรในเครื่องที่ต้องกดรูปกุญแจน่ะครับ

รหัสที่ให้ใส่ ไม่ใช่รหัสของ user ที่เป็น admin เหรอครับ
พอดีวันนี้ผมพึ่งอัพเป็น  Big Sur แล้วมีบางแอพมันแจ้งเตือนให้ไป allow ใหม่ แล้วพอจะกดรูปกุญแจ ใส่รหัสไปตั้งหลายครั้ง ก็ไม่ผ่านซักที 

แล้วมันสามารถรีเซตรหัสได้ไหมครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
1. update Big Sur ให้ใหม่สุดครับ วันนี้จะเป็น 11.1 แล้ว
2. reset SMC https://support.apple.com/th-th/HT201295
3. สร้าง user ใหม่ (admin) ใน recovery mode
   ปิดเครื่อง > เปิดเครื่อง กด cmd+R
   ที่หน้า mac os utilities > เปิด utilities > Terminal แล้วพิมพ์
   rm "/Volumes/Macintosh HD/var/db/.AppleSetupDone"
   ทำตามขั้นตอนการเพิ่ม user เสร็จแล้ว restart เครื่อง
   login ด้วย user ที่เพิ่มใหม่ แล้วเข้าไปแก้ไข user เดิม ให้มีสิทธิ์ "Allow user to administer this computer"
   restart เครื่อง แล้ว login ด้วย user เดิม ใส่ password ถ้าผ่านแล้ว ก็ไปลบ user ใหม่ออก
อาการของ touch id ก็น่าจะหายด้วย ลองทำดูครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่