ไม่รับใบ สด.9 จะเป็นยังไง พ้นเกณฑ์​ทหารไหม และผลเสียที่ตามมามีอะไรบ้าง

ใครมีวิธีที่ทำให้หบุดจากการเกณฑ์​ทหารแบบปลอดภัยและถูกต้องบ้างไหม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่ไปรับ สด 9 จริงๆเป็นช่องนึงที่ทำให้รอดหูตาทหารไปได้ระดับนึง (ถ้าเขาสุ่มไม่เจอตัว)
แต่พอจะต้องไปสมัครงานหรือขอวีซ่าบางประเทศ เราไม่มีหลักฐานการทหารให้เขาดู เราก็เสร็จ (ผลเสียที่ตามมาที่ จขกท ถาม)

ส่วนตัวไม่อยากแนะนำทางหนีในเว็บเปิดเผยแบบนี้
วิธีที่พ้นทหารเกณท์มีวิธีเดียวที่ยอมรับคือ เรียนจบ รด สามปีขึ้นไปครับ ข้าพเจ้าพยายามหาคำตอบนี้มานานแล้ว พบว่าไม่มีทางอื่น
ไม่มีใครเล่าให้ จขกท บ้างเลยหรือเรื่องแนวทหารๆ ว่าการหลีกเลี่ยงขัดขืนเป็นความอาญา เรื่องนี้อยู่กับสังคมชายไทยมานานช้าแล้วนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่