ชักโครกพอกดน้ำแล้วกดน้ำทิ้งไม่หมด แถมน้ำยังพุ่งกระเด็นออกมาอีกด้วยค่ะ จะแก้ไขยังไงดีคะ

สวัสดีค่ะ
ห้องส้วมเรามีชักโครกเป็นแบบโถนั่งราบค่ะ พอขับถ่ายเสร็จแล้วกดน้ำทิ้ง ปรากฏว่ากดน้ำไล่ออกไปหมดค่ะ ต้องทิ้งระยะเวลาไว้ประมาณ 2 นาที ถึงกดใหม่ เพื่อไล่น้ำทิ้งอีกรอบ บางทีกดแล้ว 2 ครั้งยังไล่ไปไม่หมด แถมพอกดจะมีลมดันออกมาทำให้น้ำในชักโครกกระเด็นออกมาค่ะ 
ใครพอไหมว่าเป็นเพราะอะไร และมีวิธีแก้ไขปัญหานี้ยังไงบ้างคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น