บันทึกเป็นประสบการณ์ครับ ได้ไป motor expo ครั้งแรก

อีกไม่ถึง 2 อาทิตย์ จะถึงกำหนดรับรถคันแรกในชีวิตครับ
ช่วงนี้คุยกับเพื่อน กับพี่ที่ออฟฟิศ ก็จะคุยเรื่องของแต่ง ล้อแม็ก เคลือบเซรามิก กับอะไรต่อมิอะไรที่จะเอามาปรนเปรอน้อง ยอมรับว่าเห่อครับ 
พอดีที่ทำงานได้บัตร motor expo มา เขาก็ถามกันว่ามีใครเอาบ้าง ตอนนั้นผมก็เผลอพูดออกไปว่า ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยไปงานแบบนี้เลย ก็เลยโดนแซวยับ 555
งานนี้ เลยเป็นเหมือนเคสบังคับ ว่าคงต้องไป เพื่อหาเรื่องมาคุยกับที่ออฟฟิศได้

ภายในงานงาน ใหญ่โตกว่าที่คิดไว้มาก
เรียกว่าไม่รู้จะเดินไปทางไหนก่อนเลย 

ค่ายต่างๆทั้งใหญ่ กลาง เล็ก เข็นรถมาให้กันอย่างจัดเต็ม 

มีทั้ง Nissan ที่ขนเอาพี่ ก๊อดซิลล่า GT-R มาโชว์ เห็นแล้วอารมณ์แบบ "อิ๊กจะเอา GT-R" (หนังโคตรเก่า ใครทัน ยกมือหน่อย)​...   ตื่นๆ ปรึกษาเงินเดือนด้วย

พี่ Toyota ก็เอารถสปอร์ตในตำนานรุ่นใหม่แบบ Supra ในคอนเซ็ปต์ GR มาด้วย… ว่าแต่ GR คืออันหยังหว่า

ข้างๆเป็น Yaris GR ที่ได้ยินมาว่าคันละ สองล้านกว่า.. แม่เจ้า 

พี่ฟอร์ดก็เอาตัวแรงแบบ Mustang มาโชว์ให้สาวก Muscle หัวใจเต้นแรงกัน

ปอร์ช (หรือเปอร์เช่)​ก็เอารถสวยๆมาโชว์กัน 

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอขอบคุณ ข้อมูลรถจากเกม Gran Turismo ไว้ ณ ที่นี้ด้วย 55555

พี่สิงห์ ผู้นำเรื่องน้ำเมาของไทย ก็ขนเอารถแข่งในทีมของเขามาโชว์ด้วย หวังว่าคงไม่มีใครดื่มแล้วขับนะ อิอิ และที่สำคัญ มีรถ F1 ด้วยแหละเทอว์

อันนี้ชอบมาก เค้าเอา Simulator เกมแข่งรถ มายัดรถจริงๆเลย เห็นแล้วอยากลองเล่นเลย

พักชมสิ่งที่น่าสนใจของ Suzuki ซักครู่ >//<

ไม่ใช่แค่รถใหม่ๆ แต่ชมรมรถโบราณก็มาด้วย

รถเก่าๆ ก็มีเสน่ห์ไม่แพ้รถใหม่
ยิ่งได้เห็นว่าเค้าผ่านช่วงเวลามานาน แต่ยังได้รับการดูแลจากคนที่รักเค้าจริงๆ
แค่มอง ยังรู้สึกถึงความสุขเลยครับ

รถยังไม่ได้รับ แต่เกิดกิเลศขึ้นมาอีกแล้ว
หรือเราควรถอยมอเตอร์ไซค์สักคัน
หยุดๆๆๆ...พอก่อน!!

อันนี้แวะมาถามเรื่องฟิล์มรถ
เพราะเซลเสนอว่าเปลี่ยนฟิล์มแถมอีกยี่ห้อหนึ่ง มาเป็นฟิล์มเซรามิกยี่ห้อนี้ได้ (แต่ต้องเพิ่มเงิน) เลยมาขอดูของจริงในงานซะเลย  นี่เข้าไปตั้งซะเช้าเลย 5555

ซุ้มมีตัวอย่างฟิล์มหลายรุ่นมากมาย หลายรุ่น หลายสีเลยครับ

มีสินค้าอย่างอื่นที่ไม่ใช่ฟิล์มด้วยครับ อันนี้เดาว่า น่าจะเป็นลำโพง

พอดีเห็นน้องพริตตี้อยู่ใกล้ๆ เลยแชะซะ 1 รูป เห็นบอกว่าเป็นผลิตภัณฑ์เคลือบสีรถภายนอก และอุปกรณ์ภายในรถ

พอเห็นพนักงานไปถามเขาว่า มีเซรามิกเบอร์ 1ไหม พนักงานยิ้มหวานให้ 
ฟิล์มเขาเรียก CM One (อ่านว่า ซี-เอ็ม-วัน) ตอนนั้นคือ..อายยย

เค้าก็ให้โบชัวร์ของเจ้าตัว CM One มา มีตัวฟิล์มมาในโบชัวร์ด้วย ลองส่องผ่านแสงก็รู่สึกดี ทั้งสี ทั้งความสบายตาครับ ก็โอเคที่เพิ่มเงินแล้วได้ของประมาณนี้ เค้าบอกว่าฟิล์มที่ได้ เป็นฟิล์มเซรามิครูปแบบหนึ่ง มีความมืดจากด้านนอก แต่ขับสบายตา และกันร้อนได้จากอนุภาคฟิล์มของเค้า

แต่พนักงานโอเคมากนะ คุยดี คุยสนุก ทั้งที่รู้ว่าเราจะไปติดกับโชว์รูม  เราก็ถามข้อมูลซะเยอะเลย ถึงได้รู้ว่ามันมีข้อดีแบบนี้ แบบนี้ ทำไมมันกันร้อนได้มากกว่า ทำไมดีกว่า เค้าอธิบายได้กระจ่างเลยครับ อ้อ ลืมบอกไป บูทมีเจลแอลกอฮอลล์ล้างมือให้ด้วยนะครับ เพื่อความสะอาด และปลอดภัยจากเชื้อโควิด

พอเดินไปกินข้าวเสร็จ จะเดินไปขอบคุณน้องที่บูท คนเยอะมากกก จนแทรกไปคุยไม่ได้เลย

เห็นคนซื้อถ่ายกะพริตตี้ เลยแชะซะหน่อย (ขอเซ็นเซอร์หน้าน้องเค้านิดนึงนะครับ)

ตอนนี้เข้าใจเลยว่าทำไมคนถึงชอบมาเดิน Motor Expo
ก่อนหน้านี้เคยแอบคิด ว่าไปทำไม ไปก็ไม่ได้ซื้ออะไร
แต่ตั้งแต่เดินเข้างาน จนกลับออกมา เหมือนเราหลุดไปอีกโลก รู้สึกเหมือนอยู่ในสวนสนุกตลอดเวลา คือมันเดินเหนื่อยนะ แต่ตรงนั้นก็ว้าว ตรงนี้ก็ว้าว 

สำหรับคนที่ไปประจำ หรือเคยไปมาก่อน อาจจะคิดว่า มันก็เรื่องปกตินี่นา
แต่สำหรับผม ที่ไปเป็นครั้งแรก อยากขอบันทึกความรู้สึกนี้เอาไว้จริงๆครับ
ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview