ไมค์โครโฟนใช้ไลฟ์เสียงไม่ดัง ทำอย่างไรดีครับ?

ตอนนี้ทำไลฟ์ทางเฟซบุ๊คครับ ก็ใช้มือถือไอโฟนและไมค์โครโฟนมีสายเสียบมือถือ เดิมก็ไลฟ์ได้ เสียงดังชัดเจนดี พอมาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วเสียงเบาลงมากครับ คนที่ดูไลฟ์ก็บอกว่าเสียงเบาครับ ได้ลองแก้ปัญหามาหลายอย่างแล้ว คือ
1. เปลี่ยนไมค์โครโฟนเป็นตัวอื่น ก็ได้เสียงเบาครับ
2. เปลี่ยนมาใช้ไอแพดไลฟ์แทน ก็เสียงเบาอีก
3. ลองอักเดทIOS ลบapp facebook เข้าใหม่ ก็เหมือนเดิม เสียงเบาครับ
ลองใช้โปรแกรมแอพอัดเสียง ทดสอบดู เสียงไมค์ก็เข้ามาในเครื่องนะครับ
แต่แปลกใจว่าทำไมมันไม่ดังเหมือนครั้งก่อนๆครับ
ตอนนี้ถ้าเอาไมค์มาจ่อใกล้ปากเสียงจะดัง ซึ่งเมื่อก่อนแค่ติดปกเสื้อเสียงก็ดังเท่าๆกันครับ ไม่เข้าจริงๆเลยครับ
มีคำแนะนำในการแก้ปัญหาไหมครับ  ถ้าเราซื้อไมคฺราคาหลักพันจะแก้ปัญหาได้ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่