เพื่อนคนไหนที่เรียนภาษาเยอรมันด้วยตัวเอง แล้วสอบผ่าน A1บ้างค่ะ

ขอแนวทางการเริ่มเรียนภาษาเยอรมันด้วยตัวเองหน่อยค่ะ จุดประสงค์หลักคือ สามารถฟังรู้เรื่อง ตอบโต้ได้แบบง่ายๆ แต่หลักคือ สอบ ((((A1))))ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะคะอมยิ้ม04
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เราค่ะ
แต่นานมากแล้วนะคะ เกิน 10 ปีแล้ว
ตอนนั้นจำเป็น เพราะไม่มีทางเลือกอื่น เลยต้องเรียนเอง

ใช้เวลาเรียน  2 อาทิตย์ เรียนจบแค่ 12 บทจาก 14 บท ก็สอบผ่านนะคะ
แต่คะแนนไม่ได้สูงมาก จำได้ว่าต้องผ่าน 60 เราได้ 78 (มั้งคะ)
ข้อเสียคือ เราฝึกพูดคนเดียวค่ะ แต่งประโยคเองก็ไม่รู้ถูกไม่รู้ผิด
ฝึกเขียนบทความเอง ถูกผิดก็ไม่รู้

ตอนนั้นที่ทำคือ ดูว่าเกอเธ่ใช้หนังสือเล่มไหน ซื้อเล่มนั้นมา (ตอนนั้นน่าจะ Schritte มั้งคะ) แล้วก็หนังสือเตรียมสอบ A1 อีกเล่ม (จะมีพวกแนวทางข้อสอบ)
แต่เราจำไม่ได้แล้วนะคะ ว่าเล่มไหน

สมัยนี้น่าจะดีกว่าสมัยเราเรียนเองแล้วล่ะค่ะ แหล่งความรู้ตามอินเทอร์เน็ตเยอะมาก สมัยเราคือไม่มีเลยค่ะ

** ความเห็นส่วนตัวนะคะ เราว่าเรียนเพื่อสอบ มันไม่ได้ยากมากอะค่ะ
ถ้าจะเอาแค่สอบผ่านนะ ถ้าเราจับจุดได้ มันก็ได้แหละ แต่จะเอามาต่อยอดได้หรือเปล่า ก็เป็นอีกคำถามหนึ่งค่ะ

เรามีสรุปศัพท์กับไวยากรณ์ a1 ของเกอเธ่ เป็น pdf อยู่
แต่เป็นภาษาเยอรมันนะคะ ถ้าอยากได้ ส่งอีเมล์ให้เราหลังไมค์ค่ะ เราจะส่งให้
ส่วนตัวอย่างข้อสอบใหม่ ๆ ลองหาดูในเน็ตก่อนค่ะ เราไม่ได้อัพเดท ไม่แน่ใจว่าข้อสอบตอนนี้เป็นยังไง
แสดงความคิดเห็น
Preview