[Eurovision Magazine] เปิดตัวโลโก้ใหม่และข่าวจากเจ้าภาพ/ เปิดตัวตัวแทนไซปรัสและไอซ์แลนด์ และฟังเพลงชิงตัวแทนแอลเบเนีย

การประกวดเพลงชิงชนะเลิศแห่งชาติยุโรป ครั้งที่ 65 (ยูโรวิชั่น ซอง คอนเทสต์ 2021)
วันที่ 18, 20 และ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2564
ณ เมืองร็อตเทอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์

วันที่ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2563

เหลือเวลาอีก 162 วัน จะถึงรอบรองชนะเลิศกลุ่มแรก
เหลือเวลาอีก 166 วัน จะถึงรอบรองชนะเลิศกลุ่มสอง
เหลือเวลาอีก 168 วัน จะถึงรอบชิงชนะเลิศ

สวัสดีค่ะสาวกยูโรวิชั่นและผู้อ่านทุกคน กลับมาพบกันอีกเช่นเคยนะคะ
หลังจากหายกันไปนาน... ย้อนกลับไปดูกระทู้ล่าสุด เราหายกันไปเกือบสามเดือนจะว่าได้
ทั้งที่ช่วงนี้มีข่าวคราวความเคลื่อนไหวการคัดเลือกตัวแทนปีหน้าและความพร้อมของเจ้าภาพปีหน้ามาบ้างแล้ว
แม้ว่าตอนนี้เป็นช่วงโควิดก็ตาม 

พูดถึงตอนนี้...โควิดกลับมาแล้วในบ้านเรา แน่นอนว่าเราเดือดร้อนแน่ๆ ถ้ามันเลวร้ายกว่านี้ 
อย่างไรก็รักษาสุขภาพและรับผิดชอบทั้งตัวเองและผู้อื่นนะคะ

กระทู้ครั้งนี้เราจะไปแบบเร็วๆ ไม่เน้นรายละเอียดมาก เพราะช่วงนี้เรายุ่งมากๆนะคะ

เรามาเริ่มที่ข่าวแรกนะคะ มาที่เจ้าภาพก่อนเลย เนเธอร์แลนด์ เมื่อวานนี้ บ้านเขาได้เปิดตัวโลโก้สำหรับปีหน้าแล้ว และหน้าตาเป็นแบบนี้คะ

© CLEVER ° FRANKE
ดูเหมือนของปีนี้หมคะ ใช่ค่ะ เพราะโลโก้นี้ยังอิงของปีนี้ แต่มาดัดแปลงให้ดูมีความหมายเข้ากับปีหน้ามากขึ้น
โดยทีม CLEVER ° FRANKE ยังคงรับหน้าที่การออกแบบให้เช่นเคย ต้องมาดูว่าของปีหน้าจะสามารถคว้ารางวัลการออกแบบยอดเยี่ยมในยุโรปได้เหมือนของปีนี้หรือเปล่า 

เรามาดูความหมายของโลโก้ปีหน้ากันค่ะ คราวนี้อิงจากภูมิศาสตร์ที่ตั้งทวีปยุโรป โดยเอาเฉดสองสีสื่อถึงแต่ละประเทศที่เข้าร่วมการแข่งขันปีหน้า กระจายตามที่ตั้งในแผนที่ โดยทุกประเทศจะรวมตัวที่เมืองร็อตเตอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์ ต่างจากปีนี้ที่เอาเฉดสีของแต่ละประเทศที่เข้าร่วมการแข่งขันอยู่ในวงกลมแสดงถึงช่วงเวลาที่แต่ละประเทศเข้าร่วมการแข่งขันเป็นครั้งแรกและซ่อนแสงสว่างที่แทนช่วงที่ประเทศเจ้าภาพคว้าแชมป์ 

© CLEVER ° FRANKE
เรารู้ความหมายของโลโก้ปีหน้าแล้ว ต้องมาลุ้นว่าของปีหน้าจะไปอยู่ในสื่อและข้าวของต่างๆได้สวยแจ่มเหมือนของปีนี้หรือเปล่า
ปิดท้ายด้วยคลิปเปิดตัวค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
อิงข่าวจาก ยูโรวิชั่น

ดอกไม้ดอกไม้ดอกไม้
ข่าวต่อไปนะคะ เมื่อวันที่ 26 ตุลาคมที่ผ่านมา ยูโรวิชั่น ได้ประกาศรายชื่อประเทศที่จะเข้าร่วมแข่งในปีหน้าจำนวน 41 ประเทศ โดยมีดังนี้ (ในวงกลมคือช่องหรือหน่วยงานสื่อที่รับผิดชอบการส่งตัวแทน)

© EBU
แอลเบเนีย (RTSH)
อาร์เมเนีย (AMPTV)
ออสเตรเลีย (SBS) * ประเทศอยู่นอกยุโรปที่เข้าร่วมในฐานะประเทศในความร่วมมือกับอีบียู
ออสเตรีย(ORF)
อาเซอร์ไบจาน (Ictimai TV)
เบลารุส (BTRC)
เบลเยี่ยม (VRT)
บัลแกเรีย (BNT)
โครเอเชีย (HRT)
ไซปรัส (CyBC)
เช็กเกีย (CT)
เดนมาร์ก (DR)
เอสโตเนีย (ERR)
ฟินแลนด์ (YLE)
ฝรั่งเศส (FT)
เยอรมนี (ARD/NDR)
จอร์เจีย (GPB)
กรีซ (ERT)
ไอซ์แลนด์ (RUV)
ไอร์แลนด์ (RTE)
อิสราเอล (KAN)
อิตาลี  (RAI)
ลัตเวีย (LTV)
ลิทัวเนีย (LRT)
มอลต้า (PBS)
มอลโดวา (TRM)
เนธอร์แลนด์ (AVROTROS)
มาซิโดเนียเหนือ (MKRTV)
นอร์เวีย (NRK)
โปแลนด์ (TVP)
โปรตุเกส (RTP)
โรมาเนีย (TVR)
รัสเซีย (Channel One)
ซานมารีโน่ (RTV)
เซอร์เบีย (RTS)
สโลวีเนีย (RTVSLO)
สเปน (TVE)
สวีเดน (SVT)
สวิตเซอร์แลนด์ (SRG SSR)
ยูเครน (UA: PBC)
ยูเค (BBC)

โดย 41 ประเทศดังกล่าวยังเป็นประเทศเดิมในปีนี้ แน่นอนว่าจะไม่มีฮังการีและมอนเตเนโกรที่ถอนตัวไปหลังแข่งปี 2019 โดยฮังการียังยืนถอนตัวเพราะประเด็น LGBT ส่วนมอนเตเนโกรถังแตกค่ะ  

ข่าวต่อไป เมื่อวันที่ 19 พ.ย. ที่ผ่านมา ยูโรวิชั่น ได้แจ้งข่าวเรื่องการจับฉลากแบ่งสายสำหรับปีหน้า ยังคงอิงจากของปีนี้ นั่นหมายความว่าของปีหน้าจะเป็นแบบนี้ค่ะ 

กลุ่มบิ๊กไฟว์และเนเธอร์แลนด์

รอบรองกลุ่มแรก ที่จะแข่งในวันที่ 18 พฤษภาคม อิตาลี เยอรมนี และเนเธอร์แลนด์ จะได้โหวตและร่วมโชว์ในกลุ่มนี้
รอบรองกลุ่มสอง ที่จะแข่งในวันที่ 20 พฤษภาคม ฝรั่งเศส สเปน และสหราชอาณาจักร จะได้โหวตและร่วมโชว์ในกลุ่มนี้

© EBU
ส่วนการแบ่งสายรอบรองชนะเลิศทั้งสองกลุ่ม ผลเป็นดังนี้ค่ะ

รอบรองกลุ่มแรก แข่งในวันที่ 18 พฤษภาคมนี้ ผลเป็นดังนี้ โดยด้านซ้ายได้อยู่ในครึ่งแรก ส่วนด้านขวาอยู่ครึ่งหลังในกลุ่มนี้
เป็นกลุ่มมรณะชัดๆ เพราะแน่นอนว่าที่บิ๊กๆก็มีสิทธิ์ตกรอบได้ทั้งนั้น คงเป็นงานหนักของประเทซในกลุ่มนี้ที่ต้องคัดเลือกเพลงดีๆเพื่อเอามาฟาดในวันแข่งจริงแหล่ะ โปรดสังเกตว่าออสเตรเลียและไอร์แลนด์ที่ยูเคจะคอยช่วยค้ำชู ตอนนี้ไม่มีนะคะ ต้องพึ่งตัวเองเลยค่ะ ส่วนเบลเยี่ยมที่ดูโดดเดี่ยวแต่มีเนเธอร์แลนด์ประเทศเจ้าภาพที่ได้โหวตในกลุ่มนี้พอช่วยในเรื่องโหวตได้บ้าง แต่รัสเซียนี่นะคะ โอ้โห...มีพันธมิตรอย่างอาเซอร์ไบจานและเบลารุสคงสบายสวยๆ แต่ที่เริ่ดๆคือยูเครนที่กลับมาอีกครั้งต้องมาอยู่กลุ่มเดียวกันกับรัสเซีย กรรมมันมีจริงชัดๆ
© EBU/NPO/AVROTROS/NOS
รอบรองกลุ่มสอง แข่งในวันที่ 20 พฤษภาคมนี้ ผลเป็นดังนี้ โดยด้านซ้ายได้อยู่ในครึ่งแรก ส่วนด้านขวาอยู่ครึ่งหลังในกลุ่มนี้
ทางนี้เบาสบายเว่อร์ๆ แต่นั่นแหล่ะค่ะ มีโซนบอลติกและนอร์ดิกรวมพลังช่วยค้ำชูแน่นอน 
© EBU/NPO/AVROTROS/NOS
เมื่อมีข่าวนี้ รับรองว่าตอนนี้แต่ละประเทศได้รู้เชิงแล้ว เพราะอิงจากของปีนี้ก็ไม่ต้องลุ้น แต่ที่หนักจริงคือการบ้านของแต่ละประเทศว่าจะทำอย่างไรให้ได้เปรียบกว่า สังเกตว่าบางประเทศจะเปิดตัวในช่วงท้ายๆในการคัดเลือกก็คือต้นเดือนมีนาคมปีหน้าเพื่อความได้เปรียบกันแล้วนะคะ ก็ไม่ต้องแปลกใจว่าขนาดขึ้นเดือนธันวาคม ข่าวคราวยังเงียบๆอยู่ (ถ้าไม่รวมเพราะมีโควิดมีส่วนให้เงียบด้วยนะ) 

และข่าวสุดท้ายจากเจ้าภาพ เมื่อวันที่ 1 ธันวาคมที่ผ่านมา ยูโรวิชั่น ได้เปิดตัวรูปแบบโปสการ์ดสำหรับปีหน้าในชื่อชุด "บ้านหลังน้อย" โดยรูปแบบคือศิลปินตัวแทนจากแต่ละประเทศจะได้ไปท่องเที่ยวเนเธอร์แลนด์ในสถานที่ต่างๆ โดยมีบ้านหลังน้อยเป็นประตูเชื่อมโยง ซึ่งตอนนี้ได้เปิดรับสมัครสำหรับหน่วยงานภาคท้องถิ่นในประเทศส่งสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจเพื่อใช้ในการถ่ายทำโปสการ์ด ทาง songfestival.nl โดยหมดเขตวันที่ 31 ธันวาคมนี้ค่ะ 

© IDTV
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่