สอบถามการ create Raid 0 และ Raid 1 ที่มีขนาดไม่เท่ากัน แต่รอบเท่ากัน

กระทู้คำถาม
1.ผมมี hdd 2 ตัวขนาด 3Tb ทำ raid1 กันอยู่  พอตัวนึงเสีย ผมซื้อ hdd 6 Tb มาใส่แทน ระบบจะเห็นทั้งก้อนเป็นแค่ 3 Tb ใช่ไหมครับ

2.พอในอนาคตมีตัง ซื้อ hdd อีกตัวเป็น 6 Tb มาใส่แทน ตัวเก่าที่เป็น 3 Tb ทำให้ทั้งก้อนเห็นเป็น 6 Tb โดยไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม ใช่ไหมครับ

3.จากข้อ 1. ถ้าผมจะเปลี่ยนจาก raid 1 มาเป็น raid 0. มีวิธีไหนบ้างที่จะไม่ต้องเอาไฟล์ออกไปเก็บที่อื่นก่อน เพราะไฟล์เยอะมาก และใช้ระบบ linux(nas)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่