อยากเป็นโปรแกรมเมอร์มีความฝันอยากพัฒนาเกม ควรเรียนสาขาไหนดีระหว่างวิศวกรรมคอมพิวเตอร์กับวิทยาการคอมพิวเตอร์

ตามหัวข้อครับ ตอนนี้ผมกำลังสับสน ว่า
ควรเรียนสาขาอะไรดี เพราะ2สาขานี้ มีหลักสูตรการเรียนการสอนคล้ายๆกัน
บางคนก็บอกว่า
เรียนวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ บ้างก็บอกว่า
เรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์
แล้วสรุปสาขาไหนที่เรียนจบแล้ว มาเป็น
โปรแกรมเมอร์จริงๆ ผมจึงมีคำถามว่า
1.ความแตกต่างกันของ 2 สาขานี้
2.นักพัฒนาเกม สายเขียนโปรแกรม เรียนสาขาไหน ตรงกับ สายอาชีพนี้มากที่สุด
3.มหาลัยที่มีหลักสูตรการสอน มีมหาลัย
ไหนบ้างที่น่าสนใจ

ปล.ถ้าอ่านแล้วงงๆ สับสนก็ขออภัยด้วยนะครับ
ปล.2 แท็กผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่