การทิ้งเงิน ผิดกฎหมายไหมครับ พวกเหรียญ 25, 50 สตางค์

สงสัยครับ คือได้ยินมาว่า การทำลายเงินนั้นผิดกฎหมาย เช่น เผา หรือ ฉีก
ก็เลยสงสัยว่า แล้วการทิ้งเงินนั้นผิดกฎหมายด้วยหรือไม่ครับ
สมมุติว่ามีคนๆนึงทิ้งเหรียญสลึงลงถังขยะต่อหน้าต่อตา อาจจะเป็นคนอื่นๆ หรือเพื่อนที่ทำงาน แล้วเขาอธิบายถึงสาเหตุที่ทิ้งว่า
เพราะเก็บไว้ ก็แทบไม่ค่อยได้ใช้ ทำให้กระเป๋าตุง และหนักปล่าวๆ ซ้ำเวลารีบๆ จะควานหาเหรียญอื่นๆ ก็ทำได้ยากขึ้น
หรือเคยเก็บรวบรวมจะเอาไปใช้ หรือจะนำไปแลกเป็นเงินบาท ก็โดนทางร้านปฏิเสธ บอกว่าขี้เกียจนับ 
สรุปเขาก็เลยทิ้งซะเลย อะไรแบบนี้ อันนี้เรื่องสมมุตินะครับ
ก็เลยสงสัยว่าหากมีคนที่ทิ้งเงินแบบนี้จริง สามารถโดนแจ้งความจับได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่