ปวดเท้าปวดน่องขาเดินแล้วปวดมากๆ มีรอยแดงคล้ายผื่นแต่ไม่นูนไม่คันที่ขาเป็นอะไรครับ

เป็นแบบนี้มาประมาณอาทิตย์กว่าแล้วครับ ถ้านอนพักผ่อนแล้วตื่นมามันจะปวดน้อยลงครับแล้วพวกรอยแดงคล้ายๆผื่นเหมือนเลือดออกใต้ผิวหนังมันจะค่อยๆจางลงครับ ไปหาหมอมาหมอให้เจาะเลือดมาตรวจ ก็นอนรอบนเตียงผู้ป่วยประมาณ 1 ชั่วโมง หมอแจ้งว่า เกล็ดเลือดสูง แล้วถามว่าไปเหยียบน้ำอะไรมาหรือเปล่า? อาจติดเชื้อในกระแสเลือด ซึ่งผมก็ไม่ได้เหยียบน้ำสกปรกมาแน่นอน แต่ตอนนั้นมีแผลเป็นที่พึ่งจะหายที่เท้าขวาเนื่ิองจากไปเตะขาตั้งรถมอไซ์ ตรงที่เตะก็มีสนิม แผลหายช้ามาก ปกติ 2-3 วันก็หายจนเป็นแผลเป็นแล้ว อันนี้ประมาณอาทิตย์นึงถึงเป็นแผลเป็น ผมก็แจ้งหมอไป แต่หมอบอกว่าไม่น่าจะเกี่ยวกัน หลังจากนั้นมาก็ให้ฉีดยาอะไรสักอย่างที่ผสมกับน้ำเกลือ ในใบนัดบอกชื่อยาว่า cef-3 2g+กับน้ำเกลือ หมอจะให้นอนที่นั้นเลยแต่ผมไม่นอน หมอเลยนัดให้มาฉีดยาทุกวัน เป็นเวลา 5 วัน หลังจากนั้นอาการมันก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ ผมไม่ค่อยเดินเลย 2 วันแรก วันที่ 3 เริ่มเดินได้แต่ตึงน่องขามากๆ เดินกระเพกๆไปหาหมอ แล้วรอยผื่นแดงๆใต้ผิวพวกนั้นมันก็เริ่มจางลงวันที่ไปหาหมอวันสุดท้ายคือเกือบหายหมดแล้ว ขาก็ไม่ปวด มีปวดนิดๆบางที วันต่อมาผมก็เริ่มไปทำงานตามปกติ งานผมคือขับมอไซค์ส่งของ ส่งทั้งวัน พอตกเย็นๆใกล้มืดมันก็เริ่มกลับมาปวดอีกแล้ว และมีรอยแดงขึ้นเหมือนเดิม ยิ่งเดินยิ่งปวด ยิ่งเดินนานเท่าไหร่ก็ยิ่งแดงมากขึ้น วันนั้นไม่เป็นไรมาก นิดๆหน่อยๆ พอเข้านอนแล้วตื่นเช้ามารอยแดงก็จางลงเหมือนเดิม แล้วก็ปวดน้อยลง ผมจึงลางานอีกสักสองสามวันเพื่อพักผ่อนให้มันหายหมด วันสุดท้ายใกล้จะหมดแล้ว ผมก็ไปทำงานเหมือนเดิม และมันก็เป็นเหมือนเดิม บางวันปวดน่องขา ขาตึงข้างเดียว แต่จะปวดเท้าสองข้างเลย ช่วงข้อจะบวมถ้าเดินมาก ขาจะตึงมาก บางทีก็ข้างใดข้างหนึ่ง หรือบางทีก็สองข้างเลย บางทีก็ปวดข้อมือ นิดๆหน่อย ข้างเดียวบ้าง สองข้างบ้าง ตอนปวดเวลาเดินไปสักพักนึงแล้วนั่งลง มันจะปวดข้างในเท้ามากๆ เหมือนมีอะไรทิ่มอยู่ข้างใน ผื่นแดงที่ขึ้นมักจะขึ้นช่วงข้อพับขาลงมา ถ้าสูงกว่านั้นบางทีมันก็ขึ้นแต่นิดเดียว บางทีก็ขึ้นแขนนิดหน่อยแต่ไม่แดงเยอะ แดงแค่จางๆ ตอนนี้มีอาการขาขวาช่วงข้อเท้าบวม กดลงไปแล้วปวดลักษณะเหมือนนูนมาจากข้างใน ข้างนอกไม่บวม ปวดฝ่าเท้ามากๆแต่ส้นเท้าไม่ปวด ขาตึงสุดๆ ตอนนี้มีตุ่มนูนๆขึ้นที่เท้า มองไม่เห็นว่านูนเป็นตุ่ม แต่เกาแล้วคันเหมือนโดนยุงกัด ถ้าเกาทีรอยผื่นแดงจะรู้สึกแสบๆใต้ผิว หลังจากเกาได้ประมาณ 2 วินาที ผมไม่เบื่ออาหารกินได้นอนหลับ ไม่มีใข้ ลืมบอกไปว่า ผมมีอาการไอมีเสมหะข้นเหนียวทุกวัน เช้าๆจะออกมาเป็นก้อนเขียวๆเหลืองๆเหมือนมันกำลังจะแห้ง ผมไอทั้งวัน หอบเหนื่อยด้วย เดินขึ้นบันไดแค่ 2 ชั้นก็หอบแล้ว แล้วเวลาไอต้องไอให้เสมหะออกมาด้วย เพราะมันจะทำให้หายไอไปสักระยะหนึ่ง โล่งๆยังไงก็ไม่รู้ ผมไอแบบนี้มานานแล้วเป็นปีๆแต่ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับไอที่ผมปวดขาหรือเปล่า? เพราะไอที่ปวดขามีรอยผื่นแดงๆเต็มขาผมพึ่งมาเป็นได้แค่ 2 อาทิตย์นี้เอง ผมไอแรงมากๆ จนตอนนี้ปวดหลังช่วงเอวด้านขวา แล้วตัวผมเอียงไปเลย เวลาไอผมต้องก้มให้หลังมันงอๆจะเจ็บน้อยหรือนั่งกอดเข่าแล้วไอจะไม่ค่อยเจ็บ ทรมานมากจนทุกวันนี้ผมชินแล้ว จำได้ว่าตอนไอใหม่ๆผมจะไม่ค่อยกินข้าวเช้า และจะมีกรดย้อนขึ้นมาแสบคอมากไอจนทุกวันนี้ยังไม่หายเลย และผมสูบบุหรี่ด้วย ยิ่งทำงานยิ่งสูบ ชอบกินโค้กเย็นๆเวลาสูบบุหรี่ แต่ตอนนี้ผมลดมันได้เยอะแล้ว บางวันก็ไม่ได้สูบเลย ผมอยากหายเป็นปกติมากๆ แล้วอีกอย่างนึงผมน่าจะเป็นภูมิแพ้ด้วย ถ้ามีฝุ่นเยอะๆน้ำมูกผมจะไหล แต่พรุ่งนี้ผมก็ไปหาหมอแล้วครับ อยากรู้ว่าไอ้ที่ผมปวดขามีผื่นแดงๆขึ้นนี้มันเกี่ยวกับไอหรือเปล่า? แล้วผมเป็นโรคอะไรหรือเปล่า? ผมจะหายไหม? เพราะถ้าผมเดินมากไม่ได้ผมก็ทำงานไม่ได้ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ 🙏

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่