สอบถามเกี่ยวกับเรื่องการขอเอกสารใบ (ป.4) กับเอกสารใบ (ป.12)

สวัสดีชาว Pantip ทุกๆคน พอดีผมอยากสอบถามและอยากได้ข้อมูลจากชาว Pantip ทุกๆคนน่ะครับเกี่ยวกับเรื่องของเอกสาร
ใบ(ป.4)ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ให้มีอาวุธปืนไว้เพื่อเก็บ ให้มีและใช้อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนชั่วคราว
ใบ(ป.12)ขออนุญาตนำอาวุธติดตัว
.
.
พอดีผมอยากรู้เกี่ยวกับเอกสาร 2 ตัวนี้ ว่า
1.เราจะได้มายังไงและเอามาจากที่ไหน
2.ในการทำเรื่องใช้ระยะเวลารอนานมั้ย
3.ในการทำเรื่องต้องมีเสียค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มเติมหรือไม่
4.เอกสาร 2 ฉบับนี้มีการหมดอายุหรือไม่
.
.
พอดีว่าผมสนใจอยากซื้อปืน พกไว้เพื่อป้องกันตัวเอง แล้วก็ปกป้องคนในครอบครัวด้วยครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใด จึงอยากได้ข้อมูลที่ถูกและอัพเดตล่าสุด เพื่อที่ว่าเราจะได้ทำทุกอย่างให้ถูกต้องตามกฏหมายครับ
.
ยังไงผมก็รบกวนทางผู้รู้และผู้ที่มีข้อมูลมาแชร์ แนะนำ หรือแจ้งข้อมูลเหล่านี้ให้ผมทราบหน่อยน่ะครับ พอดีผมพยายามหาข้อมูลจากสื่อออนไลน์ บางอันก็เป็นข้อมูล จึงไม่รู้ว่าปัจจุบันมีการเปลี่ยนแปลงอะไรยังไงไปบ้าง จึงอยากได้ข้อมูลที่ถูกต้อง ครบถ้วนและชัดเจนครับ.....
.
.
.
....ขอขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบล่วงหน้าน่ะครับ 🙏....
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่