โดยมารยาทคนดูรายการมาสเตอร์เชฟคนดัง คนดูสดมาแล้วควรรู้ตัวเองไหมคะ ว่าอย่าสปอยผ่านหัวกระทู้

เราเป็นคนหนึ่งที่ชอบดูรายการทำอาหาร ดูสดบ้างดู
ย้อนหลังบ้าง ทั้งเชฟกระทะเหล็กและมาสเตอร์เชฟ
มีดูสดเกือบทุกตอนและตามจริงจังแค่ครั้งเดียวตั้งแต่
Ep.แรก - Ep จบได้แชมป์สมัยเชฟกระทะเหล็กสมัย
เชฟอ๊อฟและเชฟพฤกษ์ (ดูเพราะเชฟพฤกษ์ทีเดียว)
ทุกครั้งที่เราดูจะตั้งกระทู้ทุกตอน เพื่ออ่านคห.ต่างๆ
ที่คนดูรายการมาแบ่งปันกัน โดยพยายามอย่างยิ่ง
ที่จะไม่หลุดผลต่างๆ ผ่านหัวกระทู้โดยตรง และเลี่ยง
โดยการตั้งกระทู้ของเช้าอีกวัน ตอนสายๆ ไปล่ะ

เชื่อว่าถ้าคนที่ยังไม่ได้ดูย้อนหลังจะไปคลิกเข้ามา
อ่านในกระทู้แน่ๆ เพราะหลายๆ คน เขาก็อยากลุ้น
ไปกับการดูของตัวเองมากกว่าไหมคะ ไม่ได้อยากรู้
ใครตกรอบ ใครเข้ารอบ อยากดูเองค่ะคนที่ชอบมา
สปอยไม่เข้าใจจุดนี้หรือคะ 

เพิ่งมาดูมาสเตอร์เชฟนำคนดังมาทำอาหารที่ตามดู
ตั้งแต่ตอนแรกก็ครั้งนี้ ตอนเชฟกระทะเหล็กคนดัง
ที่นำนักแสดง นักร้องมาแข่ง ตามดูย้อนหลังจากที่
รายการได้แชมป์เป็นกิ๊บซี่ไปแล้วเป็นเดือนๆ รู้สึกว่า
ฝีมือการทำอาหารคนดังเชฟกระทะเหล็กจะมีฝีมือ
เชี่ยวกว่าของคนดังมาสเตอร์เชฟ ซึ่งของมาสเตอร์
เชฟคนดังดูจะรู้ได้ว่า ทีม A และ ทีม B มีฝีมือต่างกัน
อย่างเห็นได้ชัดอยู่ คิดว่าเป็นเพราะการตัดต่อก็ส่วน
หนึ่ง รวมถึงความสามารถส่วนตัวของการแบ่งทีมอีก
ส่วนหนึ่ง

แต่ที่เราข้องใจตั้งแต่ครั้งบุ๊คโกะตกรอบในทีม A ล่ะ
มาล่าสุดก็มีคนสปอยอีกล่ะกับไก่ สมพล คือว่าคนที่
เขาไม่อยากโดนสปอยคงไม่คลิกเข้าไปอ่านแน่ๆ แต่
เมื่อเข้าพันทิปมันจะเลี่ยงได้อย่างไร ก็คุณเล่นสปอย
ผ่านชื่อหัวกระทู้ไปล่ะ มีใครร้องขออยากรู้เหรอคะ
เราเข้าใจนะว่าอยากพูดคุย แต่กรุณาด้วยเถอะค่ะ
ช่วยเห็นใจคนที่เขายังไม่ได้ดูบ้าง หัวกระทู้ไม่ควรมี
ผลใดๆ อยู่ในนั้น อยากคุยนำเสนออย่างยิ่งยวดก็
ในเนื้อหากระทู้เถอะค่ะ ถือว่าเป็นมารยาทเถอะนะคะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 20
เข้าใจว่าพันทิปบางคนไม่ได้อ่านอะไรเลย ก็แสดงคห.
กันได้แล้ว ทั้งที่ก็พูดไปหมดแล้วถ้าการสปอยผ่าน
หัวกระทู้ไม่มีปัญหาจริงๆ เหตุใดเมื่อมีกลุ่มคนแจ้งไป
ทางพันทิปถึงพิจารณาซ่อนกระทู้ที่สปอยนี้ให้คะ
https://pantip.com/topic/40354503

ขอสรุปเพื่อคนขี้เกียจอ่านอะไรยาวๆ ดังนี้
1. ประการแรกไม่ได้โทษใคร หรือห้ามใครที่จะตั้ง
    กระทู้โปรดทำความเข้าใจด้วยค่ะ แต่เพื่อถามถึง
    มารยาทว่า ไม่ต้องสปอยที่หัวกระทู้ได้ไหม
คนที่
    ยังไม่ดูยังมี มีคนไม่สะดวกใจจนกระทู้ถูกซ่อนแล้ว
    โดยมารยาทควรรู้เองไหม หลายกระทู้ที่พูดคุยถึง
    รายการการแข่งขัน ทำไมพวกเขาทำได้คะ กระทู้
    จึงมีการแลกเปลี่ยนคห.กัน อย่างน่าสนุกทีเดียว

2. หลบการแจ้งผลที่เป็นทางการของรายการเสมอค่ะ
     แยกแยะการประชาสัมพันธ์เป็นอยู่ค่ะ แก้ที่ตัวเอง  
     โดยตัวเราไม่เข้า IG  Facebook Tiktok ส่วนตัว
     เพราะอาจมีการแชร์ การ tag นาๆ จึงเลี่ยงแน่ๆ
     รวมถึง twitter ไม่มีจึงไม่เข้า เพราะไม่อยากโดน
     สปอยเพราะรู้ว่ารายการนี้ดัง ไม่เข้าไปอ่านอยู่แล้ว
     เพราะนั้นพื้นที่ส่วนตัวจริงจังของบุคคลเหล่านั้น

ก่อนจะมีใครว่าประเด็นพวกนี้ กรุณา...อ่านด้วย
     ชี้แจงไว้คห.ก่อนหน้าแล้วค่ะ ก่อนแสดงคห.ใดๆ
     เราคิดก่อนพิมพ์เสมอ นั้นอย่ามาแสดงคห.หาว่าเรา
     เอาแต่โทษคนอื่น ตัวเองยังไม่ดูเองงั้นคนอื่นก็ห้าม
     ตั้งกระทู้อย่าเถียงแบบเด็กๆ อ่านก่อนว่าบ้างค่ะ

3. พันทิปเองเป็นบอร์ดสาธารณะ ที่สามารถเลี่ยงการ
     สปอยผ่านหัวกระทู้ได้ง่ายมากเลยค่ะ คงจะไม่ยาก
     อะไรถ้านำการสปอยหัวกระทู้ คุยกันที่เนื้อหากระทู้
     แทน มีการใช้บอร์ดร่วมกัน อยากเห็นแบบห้อง
     เฉลิมไทยที่ทำกันเป็นเรื่องปกติมารยาทกันอย่าง
     ระมัดระวัง ไม่ผ่านหัวกระทู้ต่างๆ เวลาสปอย เพราะ
     เข้าพันทิปมาเห็นว่าเป็นรายการนี้ยังไม่ได้ดู ก็ไม่
     เข้าไปอ่านอยู่แล้วจัดการที่ตัวเอง แต่มาแบบนี้คือ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
คุณไม่ได้ดูสด ก็ควรรู้ตัวเองไหมคะ???

ว่าควรงดเล่น social ทุกประเภท

นี่มันคือรายการที่ออกอากาศทั่วประเทศ

ทุกคนที่ดูตามเวลาออกอากาศ ต้องมารับผิดชอบต่อชีวิตคุณหรอคะ???

ตรรกะประหลาด

แบบนี้ ถ้าอีก1 เดือนคุณยังไม่ได้ดู ทุกคนก็ห้ามโพสหรอคะ
ความคิดเห็นที่ 17
เอ่อ ปกติเพจ Facebook ของรายการเองเขาก็ลงโพสต์ผลการแข่งขัน แข่งจบปุ๊บลงปั๊บเลยนะ ยิ่งMasterchef นะ มีคนออกปุ๊ปลงปั๊ป เป็นรูปเป็นคลิป แล้วงี้เพจ Facebook official รายการก็ไม่มีมารยาทด้วยซิ ... ต้องทำความเข้าใจก่อนว่ามันเป็นรายการทางฟรีทีวีนะ ออนแอร์พร้อมกันทั่วประเทศ ไม่ใช่หนังโรงที่ต้องเสียเงินเข้าไปดู กระทู้หนังก็เลยใส่ สปอยด์ ไว้ข้างหน้า เป็นมารยาท ... แล้ว Pantip ก็เป็น Social อย่างนึงด้วยนะ ไม่ต่างจาก Facebook หรอก
ความคิดเห็นที่ 26
เอาจริงๆ นะครับ
พวกนี้เป็นมารยาทพื้นฐานของเว็บบอร์ดนะ

จะบอกว่าออนแอร์ไปแล้ว หรืออะไรไปแล้วมันไม่ได้เกี่ยว เหมือนหนังเข้าโรงฉายไปแล้ว มันก็มีทั้งคนที่ดูไปแล้ว และไม่ได้ดู

ปกติแล้ว การสปอยล์จะไม่แสดงเนื้อหาสำคัญไว้ที่หัวกระทู้ แต่จะบอกเป็นเชิงว่ากระทู้นี้มีเนื้อหาสปอยล์ เช่น "ใครดู Avengers End game บ้างแล้วครับ มาคุยกัน (Spoiled)" เพราะหัวกระทู้ เป็นสิ่งที่คนที่เข้ามาในบอร์ดเห็นเนื้อหาทันทีที่เข้ามา จึงไม่ควรสปอยล์ไว้ที่หัวกระทู้ครับ ถ้าเตือนไว้แล้วที่หัว แต่คลิกเข้าไปดูเองอันนี้คนละเรื่อง ส่วนเนื้อหาข้างใน ใครจะคลิกเข้าไปดูหรือไม่ อันนี้คือสิ่งที่แต่ละคนตัดสินใจเอง

บางทีก็เพลียกับคนรุ่นใหม่ๆ บางคนเหมือนกัน
เดี๋ยวนี้ นอกจากสะกดคำถูกๆ ผิดๆ จนเพลียจะอ่านแล้ว ยังขาดความเข้าใจมารยาทในการใช้เว็บบอร์ดอีก (เพราะเคยชินกับโซเชียลยุคใหม่ ที่เล่นอย่างไรก็ได้ ทำอะไรก็ได้ โพสต์อะไรก็ได้ โดยที่ไม่ต้องมีกฎ กติกา มารยาท) พวกเรื่องพื้นฐานต่างๆ เรียนรู้กันไว้บ้างก็ดีนะครับ อ่านดูหลายๆ ความเห็นแล้ว เหมือนไม่ได้รู้อะไรเลย แต่ก็พิมพ์แบบฟาดฟัน ดูถูกคนอื่นเขาไปซะอย่างงั้น
ความคิดเห็นที่ 37
อย่าพยายามทำให้ผิกดกลายเป็นถูกเลยมันดูตลก

พันทิปเค้ามีฟังก์ชั่น Spoil มาให้ใช้
ประเด็นคือพวกหล่อนไม่ใช้

แถมมารยาทแย่ด้วยการเอาเนื้อหาสำคัญมาโพสที่หัวกระทู้

ถ้าอยากจะสปอยล์ ให้สปอยล์ในกระทู้ และเขียนที่หัวกระทู้ว่าสปอยล์

แค่นี้คนอื่นที่อ่านจากข้างนอกเค้าจะได้รู้ ว่ากระทู้นี้สปอยล์นะ
ถ้าไม่อยากรู้สปอยล์ เค้าก็แค่ไม่กดเข้ามาแค่นั้น

แต่ถ้าพิมพ์บอกหัวกระทู้แล้วว่า สปอยล์
แล้วยังมีคนเข้ามาด่า มาว่า เอออันนั้นด่ากลับได้เลยจ่ะ
เพราะพิมพ์บอกแล้ว

แต่นี่คือ ไม่มีการบ่งบอกใดๆ พิมพ์เนื้อหาสำคัญมันโท่งๆบนหัว
แค่นี้ก็เรียกมารยาทต่ำแล้ว
ลองไปทำแบบนี้ในห้องเฉลิมไทย สปอยล์หนังบนหัวกระทู้ดิ
ถ้าหล่อนว่าสิ่งที่พวกหล่อนทำมันถูก

อ่านแล้วตลก พยายามจะสะกดจิตหมู่กันเองว่าไม่ผิด
ทั้งที่คนอื่นเค้ามองว่ามารยาทต่ำตมค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview