อายที่มีครอบครัวแบบนี้

เคยรู้สึกอายคนอื่นเพราะคนในครอบครัวบ้างมั้ยคะ.  คือไม่รู้จะบอกเขายังไงแล้ว. มันสะสมมานาน. และไม่มีท่าทีจะหยุด
      ที่บ้านเราจะมีพ่อ แม่. ยาย. ป้า. ลุง. น้า จะชอบนินทาข้างบ้านเสียงดังค่ะ. แบบนินทาให้ได้ยิน.  ทั้งคนข้างบ้าน. หน้าบ้าน. คือจะนินทาเรื่องเล็กๆน้อยๆไม่เป็นเรื่อง. สำหรับเรา. เราว่ามันไม่ควรนินทาเขาเสียงดัง.  แต่ที่บ้านจะเป็นแบบนี้ตลอด. พูดจาไม่เกรงใจใคร. นินทาลูกเขาเช่น. เรื่องไปกับผู้ชายไม่ซ้ำหน้า. หรือบ้านนั้นชอบพูดอะไรโง่ๆ  บ้านนี้เอาของเสียของเน่าไปวัด. บ้านมันติดกันค่ะ. ไม่รู้จะนินทาทำไม.  เราพยายามเตือนพยายามบอกว่า อย่าพูดไปเลยค่ะ. เดี๋ยวมีเรื่องกัน.  เขาก็บอก "โอย เขาไม่ได้ยินหรอก " แต่เขามองอยู่ตลอดนะคะ. หูหนวกเท่านั้นถึงจะไม่ได้ยิน.  เราอายค่ะ. ไม่กล้าสบตาบ้านอื่นเลย. บางบ้านเขาก็นินทาบ้านเรา. แต่เขานินทาเบาๆ. พอดีเราเดินผ่านเลยได้ยิน.  
        อายค่ะ. เราพูดหลายครั้งแล้ว. แต่เหมือนที่บ้านไม่แคร์บ้านอื่นเลย. เพราะบ้านเราเป็นครอบครัวใหญ่. คิดว่าไม่พึ่งใครไรงี้มั้ง.  แต่เราอายค่ะ. อายจริงๆ. ไม่รู้จะทำยังไงดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่