อยากทราบว่าการเรียนพยาบาลที่ต่างประเทศ เริ่มเรียนต่างหากได้ไหมครับสำหรับคนที่ตอนแรกไม่ได้มาสายนี้ตรงๆ

คือผมอยากรู้ว่าต่างประเทศมีการเรียนพยาบาลนอกสายเหมือนที่ไทยไหมครับ

เพราะที่ไทยสำหรับคนที่ไม่ได้สอบเข้ามหาวิทยาลัยจบมาตรงๆหรือเกี่ยวกับพยาบาลเลย แต่เพิ่งรู้สึกอยากเรียน มันจะมีโรงเรียนที่สามารถเริ่มเรียนสอบได้เลยครับ เพราะบางคนอายุเกินหรือไม่ได้มาสายนี้โดยตรง ยังมาเริ่มเรียนและได้ใบประกอบวิชาชีพพยาบาลหรือผู้ช่วยพยาบาลเหมือนปกติเลยครับ(แต่ค่าใช้จ่ายสูงมาก) เลยอยากทราบว่าที่ต่างประเทศมีแบบนี้มั้ยครับ เผื่อจะแนะนำเพื่อนต่างชาติที่เขาเรียนจบแต่ไม่แน่ใจว่าจะเริ่มทำอะไร หรือมีช่องทางไหนมั้ยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่