ผมสงสัยเกี่ยวกับการให้รางวัล "ให้ทุนการศึกษาฟรีตั้งแต่ตอนนี้ จนจบปริญญาตรี"

พอดีทุกเย็นวันเสาร์-อาทิตย์ พ่อกับแม่ผม แกดูรายการหนึ่งอะครับ ที่มีพิธีกรเคยอยู่ในรายการซุปเปอร์จิ๋วช่อง 9 สมัยก่อนอะครับ คือเวลาผมเดินผ่าน ผมก็พอรู้นะ ถึงไม่ได้ดู คือรายการให้เด็กๆมาแสดงความสามารถ แล้วได้รางวัลนี้ไป ได้ทุกคนหรือเปล่า อันนี้ผมไม่ทราบครับ เอาจริงๆรางวัลประเภทนี้ มีมานานมากๆแล้ว แต่ผมก็แอบสงสัยมานานนะครับ

1.ที่ว่าให้ทุนการศึกษาจนจบปริญญาตรีนี้ ต้องเป็นมหาวิทยาลัยรัฐใช่ไหมครับ คงไม่สามารถเข้ามหาวิทยาลัยเอกชนได้ เพราะค่าเทอมมันแพง แล้วโรงเรียนหละครับ เข้าโรงเรียนเอกชนแพงๆได้ไหม หรือต้องโรงเรียนรัฐเท่านั้น

2.ทุนที่ว่าคือเฉพาะค่าเทอมใช่ไหมครับ อันนี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้นะ พวกค่ากิน,ค่าอยู่ ก็ต้องออกเอง

3.ถ้าเกิดอุบัติเหตุทางการเรียนหละ เวลาเข้าเรียนมหาวิทยาลัยแล้ว เช่น ดรอบ,ติด F ทางรายการจะให้ทุนต่อไหม หรือต้องจบภายใน 4 ปีเท่านั้น

ที่ผมถามไม่ได้จะกล่าวหาว่าเขาจะโกงหรืออะไรหรอกครับ บริษัท,รายการใหญ่ขนาดนี้ คืออยากรู้เฉยๆว่าเขาให้อะไนยังไง ผมก็ไม่เคยได้เลยนะทั้งชีวิตนี้ ไม่ทราบว่าใครพอรู้,เคยทำรายการแนวนี้ หรือว่าเคยได้ทุนการศึกษาฟรีจริงๆ มันเป็นยังไงครับ
ขอบคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่