เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

= เราควรถัวเฉลี่ยขาขึ้น และ วิธีการ ! EP 3.1

= สวัสดีครับหลังจากที่ผมรีวิว แนวทาง เราควรถัวเฉลี่ยขาขึ้น และ วิธีการ ! จาก EP1 - EP 3
    https://pantip.com/topic/40338075
   เจตนาจะรีวิวทุกๆเดือน แต่ช่วงนี้มีสถานการณ์บางอย่าง ที่ผมมองว่าน่าจะเพิ่มรายละเอียดอีกสักนิด ปล่อยทิ้งใว้เดี่ยวจะเนิ่นนานไป  ลองติดตามดูนะครับ 
... ทบทวนหลักการ
   1.ตัดขาดทุนให้ไว
  2. อยู่กับกำไรให้นาน
  3. บริหารความเสี่ยงให้เป็น
  4. ใจเย็น พักผ่อนให้เพียงพอ รอ และมีวินัย.

..ช่วงนี้สภาพตลาดขาขึ้น  มีพี่น้องหลายๆท่านบอกว่าเพิ่งหลุดดอยหลังจากที่ทนขาดทุนและถัวมาเป็น ปีๆ
   ผมก็เลยอยากนำเสนอให้ท่านลองมองมุมกลับนะครับ  และถามตัวเองว่าทำไมเราสามารถทนการขาดทุนได้เป็นปีๆ แต่ทนกำไรได้ไม่ถึงวัน
   จริงๆแล้วจังหวะนี้เราควรทนถือหรือถัวเฉลี่ยขาขึ้นมากว่านะครับ     ( โดยใช้หลักบริหารความเสี่ยงประกอบ)
   หุ้นหลายตัวเขาส่งสัญญาณว่าให้ซื้อได้แล้ว และบางตัวขึ้นและย่อเป็นจังหวะ น่า แบ่งไม้เข้าซื้อมากกว่าจะขายครับ (ผมก็เริ่มแบ่งไม้เข้าเหมือนกัน)
  ..ขอยกตัวอย่างแนวทางการถัวขาขึ้น
   - ทวดเจสซี่ ลิเวอร์มอร์ บอกว่า ถ้าจะซื้อหุ้น 1,000 หุ้น จะแบ่ง 200 ไม้แรก ถ้าขึ้นต่อ จะซื้อ อีก 200 และ 200+200+100
     (ทวดเคยหมดตัว เพราะ ถัวขาดทุน)
   - คุณ สถาพร งามเรืองพงศ์ ก็ใช้การแบ่งซื้อเป็น 30 : 30 : 30 : 10 
    และท่านอื่นๆที่ผมไม่ได้กล่าว บางท่านก็ ใช้สูตร 5 : 3 : 2  (เหมือนสูตรปุ๋ยยังไงไม้รู้นะ 55)
    แต่เอาเป็นว่าการถัวเฉลี่ยขาขึ้นมันเหมาะสมมากว่าที่จะถัวขาดทุน อย่างน้อยคุณก็ไม่ควรทนทุกข์เป็นปีๆ
    หากท่านโชคดีและพึ่งหลุดดอย แล้วกลัวว่ามันจะกลับลงไปอีก ก็อาจจะแบ่งขายไปบางส่วนเพื่อ  ความสบายใจก็ได้ครับ

*  บางครั้งโชคมักได้มาจากการวางแผนอย่างรอบคอบ และปฎิบัติตามแผนอย่างอดทน*
     ขอให้โชคดีนะครับ
เพี้ยนเฮงเฮงเพี้ยนดีออก
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่