การผสมพันธุ์น้องแมว

กระทู้คำถาม
ขออนุญาตถามผู้รู้นะคะ พอดีว่าน้องแมวที่บ้าน(ตัวเมีย)เกิดอาการติดสัดได้ประมาณ 3-4 วันแล้ว พึ่งหาตัวผู้ให้น้องได้ แล้วพาน้องไปอยู่บ้านตัวผู้ เลยเกิดมีคำถามว่า

1.น้องแมวจะหมดอาการติดสัดก่อนจะได้ผสมไหมคะ(เพราะเคยอ่านผ่านๆมาว่าช่วงติดสัดมีเวลาไม่นานค่ะ)
2.ต้องใช้เวลานานแค่ไหนถึงจะยอมให้ผสมคะ

ที่บ้านเลี้ยงน้องแมวตัวเดียวค่ะ น้องเลยไม่ชินกับแมวตัวอื่น ตอนนี้กลัวว่าน้องจะหมดอาการติดสัดก่อน น้องอายุ 1 ปี 9 เดือน ส่วนตัวผู้อายุ 1 ปี 3 เดือน ค่ะ วันแรกที่พาไปก็ขู่ตลอดค่ะเข้าใกล้ไม่ได้เลย แต่พอวันที่สองก็เริ่มเข้าใกล้ได้มีขู่บ้างนิดๆค่ะ ส่วนตัวผู้ก็ตามติดแมวเราไม่ห่างเลยค่ะ ไปไหนไปด้วยตลอด ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะคะ 🙏

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่