สอบถาม การทำ Passport ไทยของลูกครึ่งที่พ่อแม่เสียชีวิตหมดแล้ว

ตามหัวข้อเลยค่ะ มีใครพอจะทราบข้อมูลคร่าวๆไหมคะ? ว่าการทำ Passport ไทยของลูกครึ่งที่พ่อแม่เสียชีวิตหมดแล้ว สามารถทำได้ไหม มีใครเคยทำไหม แบบนี้ค่ะ
ขออภัย ข้อมูลไม่มากพอ
พ่อฟิน แม่ไทยค่ะ
เกิดที่ฟินแลนด์ค่ะ อายุ 25 ปี ไม่มีใบเกิดไทย
ไม่มีทะเบียนสมรสพ่อแม่ มีแค่รูปถ่าย

เราควรไปทำ passport ที่ไทยเลยไหมคะ? ขอบคุณนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
คำถามที่สำคัญควรให้ข้อมูลมากกว่านี้เช่น
พ่อแม่คือคนประเทศใหน
เด็กเกิดที่ใหน
เด็กอายุเท่าไหร่
เคยมีใบเกิดหรือไม่ ทำจากที่ใหน

ตัวอย่างลูกเราลูกครึ่งไทยสวิส
ถ้าเราตายกับสามีไปแล้ว
ลุกเกิดอยากมีพาสปอร์ไทย
ลูกก็แค่ติดต่อไปที่กงสุลไทยในสวิส
ว่าต้องการทำพาสปอร์ต์ไทย
เอกสารต่าง ๆ ที่ต้องเตรียมมีบอกใว้ในเวป
กรณียังไม่บรรลุนิติภาวะ พ่อแม่ตายแล้ว
ทางกงสุลจะแนะนำเองว่าต้องทำอย่างไร
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่