เลี้ยงเป็ดไว้แต่เป็นเป็ดประหลาดที่ไม่ลงเล่นน้ำ เป็นทั้งครอบครัวเลยควรแก้ยังไงครับ

ผมซื้อเป็ดมือสองจากคนข้างบ้านมาให้พ่อเลี้ยง แต่เจ้าของเก่าเขาพูดตั้งแต่ซื้อมันมาทั้งครอบครัว ว่ามันไม่เล่นน้ำ!!!!

เราไม่เชื่อครับ เพราะจะมีเป็ดที่ไหนบ้างที่ไม่เล่นน้ำ?

มันจะเป็นเป็ดสายพันธุ์พิสดารหรือยังไงครับ ที่ว่ายน้ำไม้เป็น?

แต่พอซื้อมาทั้งครอบครัว ก็ได้เห็นจริงๆ ว่ามันเป็นตามที่เจ้าของเก่าเขาบอกเอาไว้อย่างชัดเจนเลย

พวกมันไม่เล่นน้ำครับ

และไม่ชอบที่จะเล่นน้ำ

ขนาดมีบ่อน้ำขนาดใหญ่ เป็นบ่อปลาลึกประมาณ 5 เมตรที่ขุดเอาไว้เก่าแก่นะ พ่อผมอุตส่าห์ไปสร้างเล้าเป็ดให้พวกมันติดบ่อปลาตรงนั้น พอหน้าฝนก็มีน้ำเต็มบ่อ พวกมันยังไม่เคยลงไปเล่นแม้แต่พังผืดเดียวเลย

(แต่ผมก็คิดนะว่าในบ่อปลาที่ว่า มันอาจจะมีตัวอะไรแปลกๆอยู่ ก็ได้ อย่างเช่นตัวเงินตัวทอง หรือพวกงูเงี้ยวเขียวขอ เป็นต้น เพราะบ่อนี้มันทำเป็นบ่อลึก

มิดหัว

แถมขุดมานาน โคตรจะเก่าแก่หลายสิบปีแล้ว เป็ดไม่ยอมเล่นเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่า เพราะว่ามันลึกเกินไป? หรือมันก็เห็นภัยจากสัตว์เลื้อยคลานถ้ามันลงไปเล่น?)

นี่คือรูปของเล้าที่ไม่ยอมว่ายน้ำทั้งครอบครัวและบ่อปลาที่ติดเล้าเป็ดครับ

ขวามือเป็นเล้าเป็ด ซ้ายเป็นบ่อปลาลึก 5 เมตร

นี่คือบ่อปลาในมุมกว้างๆ ครับ

นี่ขนาดมีสระน้ำอยู่ใกล้ๆ เล้าป็ดมันก็ไม่ยอมลงไปเล่นกัน

มันทำอย่างมากแค่เอาปากจุ่มน้ำแล้วก็วักน้ำเข้าปาก เสียงดัง แกวกๆๆๆๆ แค่นั้นอ่ะ

คือต้องการวิธีแก้ไขครับต้องทำยังไงให้มันยอมเล่นน้ำกันทั้งพ่อแม่ลูกเลย

เป็ดอะไรไม่ลงเล่นน้ำกันทั้งครอบครัว ขนาดจับโยนลงไปในน้ำมันยังว่ายน้ำไม่เป็นเลยครับ

พิสดารมาก เป็ดอะไรว่ายน้ำไม่เป็นโยนลงไปแล้วต้องตะกุยน้ำเพื่อขึ้นมาบนบก
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่