สำหรับการสอบเข้าสายการนาฏศิลป์ในอุดมศึกษา ต้องเตรียมตัวอะไรไปบ้างครับ มาช่วยแชร์ประสบการณ์การสอบของแต่ละมหาลัยหน่อยครับ

สวัสดีครับ ผมอยู่ม.4 เรียนเป็นเด็กนาฏศิลป์โรงเรียนสามัญทั่วๆ ไปครับ ผมตั้งใจว่าจะสอบเข้ามหาลัยในสาขานาฏศิลป์ ก็ดูมหาวิทยาลัย ดูคณะไว้บ้างแล้วครับ ผมก็ศึกษามาบ้าง ว่าแต่ละที่สอบเข้าเหมือนกันบ้าง ไม่เหมือนกันบ้าง แต่ข้อมูลก็ยังมีน้อยเกินไปที่จะวางแผนเตรียมตัว เพราะสายพวกนี้ไม่ค่อยเป็นที่นิยมแบบพวกสายวิทย์ หรือศิลป์อื่นๆ จึงมีข้อมูลน้อย ส่วนตัวผมมีของในด้านนี้บ้าง แต่มีไม่มาก55555 แต่ก็พอรู้อะไรในสายนี้บ้าง แต่ไม่มาก แต่ก็ศึกษาอยู่เรื่อยๆ แนวพวกรู้ทฤษฎีมากกว่าปฏิบัติจริง ส่วนตัวพ่อแม่เค้าไม่ค่อยสนับสนุนไปในทางด้านนี้ซักเท่าไหร่ แต่จขกท.ก็ดื้อฝ่าฝัน จนพ่อแม่ยอม แต่ปัจจุบันก็ยังไม่สนับสนุนเหมือนเดิม5555 แบบอยากเรียนก็เรียน แต่ดินรนเอาเองนะ ผมไม่เคยเรียนพิเศษนาฏศิลป์เลย ที่แบบเสียตังๆ ความรู้ส่วนใหญ่มาจากชมรมที่โรงเรียน และก็ชมรมข้างนอก ปล.ข้างในเรียนละครพระและการแสดง ข้างนอกเรียนโขน แต่งานน้อย ในโรงเรียนผู้ชายไม่ค่อยมีงานรำ เพราะ เป็นผู้ชาย มีน้อยด้วยและผู้หญิงมากกว่าส่วนใหญ่ งานในส่วนใหญ่ก็ยกๆ ถือๆ หามๆ งานนอกก็มีแต่นานๆๆๆๆๆ ที จะมีแต่ส่วนใหญ่เป็นงานใหญ่ เอาเป็นว่าประสบการณ์ในการลงสนามน้อย แต่วิชาที่ผมมีอยู่ก็รำแม่บทเล็กได้จนจบเพลง และก็แม่ท่าโขนยักษ์ เนื่องจากผปค.จขกท.ไม่ค่อยสนับสนุน แต่ก็ไม่ได้ห้าม ว่างๆผมก็นั่งแกะท่าไปเองในเพลงต่างๆ ช่วงนี้ก็เล็งๆ ระบำมาตรฐานอยู่ และก็อ่านพวกทฤษฎีนาฏศิลป์บ้าง

เลยอยากให้ทุกคนช่วยมาแชร์ประสบการณ์การสอบเข้ามหาวิทยาลัยในสาขานาฏศิลป์ที่ต่างๆ ว่าเป็นอย่างไร เจออะไรมาบ้าง เตรียมตัวอย่างไร เตรียมตัวอะไรไปบ้าง มีแนวข้อสอบอะไรบ้าง?(โดยเฉพาะภาคปฏิบัติ5555)

ปล.เพื่อประโยชน์แก่ จขกท. และต้นกล้านาฏศิลป์ต้นอื่นๆที่กำลังจะเติบโตต่อไปในอนาคต ขอขอบคุณพระครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่