ช่วยเลือกสเป็ค CPU กับ MB ให้หน่อยครับ

สวัสดีครับพอมีเรื่องอยากให้เพื่อนช่วยกันตัดสินใจหรือแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ
พอดีผมกำลังจะซื้อ CPU กับ MB ใหม่แล้วไปจัดสเป็คมาผลคือไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนดีครับ
กลัวเลือกแล้ว จะได้ไม่แรงเท่ากับอันที่ไม่เลิก  ไม่คุ้มกว่า ได้ของไม่ดี ขอที่กำลังตกยุคหรือกำลังจะมีของใหม่มาครับ
คอมที่จะทำเอาไว้ เล่นเกม+ทำงานตัดต่อวีดิโอ+ทำงาน 3D ต่างๆ ครับ

Set.1
CPU : AMD AM4 RYZEN 9 5950X 3.4 GHz 
CORES : 16 THREADS : 32 Frequency 3.4 GHz
MB AM4 ASUS ROG CROSSHAIR VIII FORMULA

Set.2
CPU : INTEL 1200 CORE I9-10900K 3.7 GHz
CORES : 10 THREADS : 20 Frequency 3.70 GHz
MB : 1200 MSI MEG Z490 GODLIKE

Set 3-4 ข้างล่างของเริ่มหายากแล้วครับ แต่ก็อยากได้อยุ่ แต่เขาว่ามันก็ไม่ได้แรงมากกว่าข้างบน เล่นเกมข้างบนที่เขาทดสอบกันจะแรงกกว่า
แถมข้องล่างแพงด้วยเพื่อนๆคิดว่าไงครับ

Set.3
CPU : AMD sTRX4 RYZEN THREADRIPPER 3960X
CORES : 24 THREADS : 48 Frequency 3.8 GHz
MB ASUS ROG STRIX TRX40-E GAMING

Set.4
CPU : INTEL 2066 CORE I9-10980XE
CORES : 18 THREADS : 36 Frequency 3.00 GHz
MB : 2066 ASUS ROG RAMPAGE VI EXTREME ENCORE

ทุก Set จะใส่ RAM 128 GB น่ะครับ เรื่องอื่นๆของประกอบอื่นๆ ไม่ต้องสนใจน่ะครับถ้ามันเข้ากันไม่ได้ผมก็ว่าจะซื้อเปลี่ยนตาม CPU กับ MB อยู่แล้วครับ

หรือถ้าเพื่อนๆมี CPU กับ MB อะไรแนะนำเพื่อเติมก็แนะนำได้น่ะครับ อยากจะได้หลายๆความคิด
เรื่องงบประมาณไม่มีปัญหาครับอันนี้เท่าไรเท่ากันแต่อยากได้คอมแรงๆ สมกับราคาและงานที่ต้องใช้ 
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่