ขอความรู้เพิ่มเติมจากการเลี้ยงสุนัขค่ะ

คือเราไปรับน้องมาจากที่ทำงานแม่เรา น้องมีทั้งหมด 2 ตัวค่ะ เห็นแล้วอดสงสารไม่ได้ มีเห็บหมัดและไข่เห็บเยอะมาก บวกกับเชื้อรา ผิวหนังด้วย แผลเยอะมากค่ะ อายุน่าจะราวๆเดือน 2 เดือนค่ะ ปากยังเป็นกลิ่นน้ำนมอยู่เลย น่าจะโดนเอามาทิ้ง
เห็นแล้วท้อแท้แต่อดสงสารไม่ได้ แสบทั้งคู่ค่ะ เราอยากรู้ว่า จะทำยังไง
1. ให้เค้ามีวินัยในการขับถ่ายให้เป็นที่ทาง
2. ทำยังไงให้เค้าไม่เลือกกินอาหาร เราไม่อยากให้อาหารคนกับเค้าค่ะเพราะรู้ว่ามันให้โทษกับน้องในวันข้างหน้า วันนี้ลองเอาอาหารเม็ดผสมน่ำอุ่นๆให้กิน ก็กินกันแบบไม่อยากจะกิน 5555
3. แนะนำการทำอาหารให้น้องกินเองหน่อยค่ะ
วันนี้ตอนเย็นกะว่าจะเอาน้องๆไปตรวจสุขภาพค่ะ เพราะคาดว่า พยาธิต้องเยอะแน่ๆ เลี้ยงเค้าแล้ว ก็อยากเลี้ยงให้ดีๆ แม้ตัวเองไม่มีจะกินก็ตาม เข้าสู่โหมดทาสเต็มรูปแบบแล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่