เลิกคิดเงินเดือนรุ่นพี่ที่ทำงานยังไงดี

ก่อนอื่นขอเล่าเรื่องเงินเดือนก่อน ผมทำงานเป็นโปรเเกรมเมอร์ครับ ประสบการณ์ 2.5 ปี เงินเดือนสิ้นปีนี้ถูกเสนอที่เก่า 9x k ไม่มีโปรนัส contract กับ ลองไปสัมภาษณ์งานที่ใหม่ได้ 100 k เเถวอโศก โบนัส 3 เดือน พนักงานประจำ บริษัทต่างชาติ ต้นเหตุคือมีพี่ที่มาใหม่ เงินเดือน 180k contract จุดพีคคือพี่เราต้องเป็นช่วยงานพี่เค้าบ่อยมากๆ อายุห่างกัน 4 ปี อายุตอนนี้ 20 กลางๆ ครับ  เเละรู้สึกว่าผมได้ทำงานเยอะกว่าคนอื่นๆ ในทีม 2-3 เท่าในตำเเหน่งเดียวกัน ผมควรออกจากที่เก่าเเล้วไปทำงานที่ไหม่ดีไหม หรือต้องทำอย่างไรถึงจะเลิกคิดเรื่องเงินเดือน ปล.ที่เก่างานสบายเกินไปสำหรับผมนะ หรือว่าหมด passion กับที่ทำงานนี้เเล้ว นอกจากนี้ยังมีบริษัทอื่นๆ อีก 1-2 ที่เสนอให้ late ใกล้เคียงกันครับ #ปัจจุบันทำงานเอกชนของไทย onsite ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview