สอบถามเรื่องการท้าทายของอัลลอฮฺและเรื่องอื่นๆ

1.มีในซูเราะห์นึงอัลลอฮฺทรงท้ายทายหากใครไม่เชื่อว่าคัมภีร์นี้(อัลกุรอาน) มาจากพระองค์ก็ให้แต่งซูเราะห์(บท)ให้เหมือนกับอัลกุรอาน ทีนี้ผมดูยูทูปมา อ.อามีน ลอนา แกบอกว่า ในภาษาอาหรับยุคก่อนๆ จะมีการแต่ง เค้าโครง บทกวรี กลอนต่างๆ แต่งยังไงก็เข้าอยู่ใน 1ใน16 รูปแบบอยู่ดี แต่อัลกุรอานที่มาจากอัลลอฮฺอยู่นอก 16 รูปแบบ
-ผมอยากทราบว่า มีหลักคิดยังไงว่าอยู่หรือไม่อยู่ใน 16 ก่อนนี้ อยากทราบรายละเอียดหน่อยครับ

2.อยากทราบวิธีตรวจเช็คสายรายงานหะดีษแบบละเอียดครับ
3.คำว่า" อาลีฟ ลาม มีม หรือ ยาซีน " ในสมัยสลัฟมีการตีความหรือตัฟซีรมั้ยครับ ว่าหมายความว่าอย่างไร
แสดงความคิดเห็น
Preview