คนที่บอกว่าคนคิดกฎหมายหมิ่นประมาทเป็นคนที่มีคสามคิดไม่พึงประสงค์ เอาผิดยังไงได้บ้างครับ

มีคนเม้นประมาณว่าผู้ชายคนนี้หล่อ ใต้เม้นของคลิปเต้นกลางแจ้งของโรงเรียน ทีนี้ก็มีคนเม้นต่อว่า “อย่ามาร่านแถวนี้” ผมเลยเม้นเตือนเรื่องกฎหมายไป แล้วเค้าก็เม้นต่ออีกว่า “อย่ามามีความคิดอันไม่พึงประสงค์ และ ขัดต่อค่านิยมของสังคมไทยแบบนี้นะคะ โอเคมั้ยคะ    ” ซึ่งจำเลยได้กระทำความผิดไปแล้ว และลบเม้นไปแล้วแต่ผมแคปทัน เลยจะมาถามว่า มีกฎหมายอะไรบ้างที่เอาผิดกับคนๆนี้ได้บ้างครับ เข้าข่ายทำลายหลักฐาน,พรบ.คอม,หมิ่นประมาท,ดูหมิ่นด้วยรึเปล่า เอาแบบกฎหมายให้หมดทั้งประเทศเลยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่