โครงไม้ กว้างประมาณ 1 ม. สูง 2 ม. หนาประมาณ 1 นิ้ว ติดตั้งวางบนพื้นอย่างไรให้มันแข็งแรง ไม่พัง ไม่ล้ม ครับ

คนรู้จักมาขอร้องให้ช่วยครับ
คือ ประมาณต้องไปจัดบอร์ดนิทรรศการ วางอยู่ตรงกลางห้องครับ
ปัญหา คือ ต้องไปจัดนิทรรศการที่ต่างจังหวัด จะไปจัดที่นู่นเลยก็ไม่มีเวลาครับ เพราะต้องทำอย่างอื่นที่สำคัญกว่า

เลยคิดว่าจะจัดบอร์ดจากบ้านไปเลยครับ แล้วก็ขนขึ้นรถกระบะ พอไปถึงสถานที่ก็ยกวางเลย

พอลองสืบถามราคาบอร์ดนิทรรศการสำเร็จรูปที่เขามีขาย แพงมากเลยครับ 3000 - 5000 บ. ต่อ 1 บอร์ด
เลยกะว่า คงไปสั่งช่างไม้ทำ ใช้ครั้งเดียวทิ้งเลยครับ  (เผื่ออาจจะประหยัดกว่า)

น่าจะเป็นลักษณะ ใช้ไม้ 1x1 นิ้ว เป็นโครง แล้วใช้แผ่นไม้อัดแปะเข้าไป กว้างประมาณ 1 ม. สูง 2 ม. หนาประมาณ 1 นิ้ว (นับเป็น 1 บอร์ด)
ทำประมาณ 2-3 บอร์ดครับ
ติดตั้งตรงกลางห้องนิทรรศการครับ ทำได้แค่วางบนพื้น

รบกวนถามครับ
ต้องทำฐานอย่างไรครับ ให้มันแข็งแรง ไม่พัง ไม่ล้มง่ายครับ ถ้ามีใครมาชนแรงๆ ไม่ล้ม ครับ

หรือ ถ้ามีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้ ง่ายกว่านี้ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่