สอบถามเรื่องหะดีษต่างๆครับ

1.อยากทราบเรื่องหะดีษญัซซาซะห์ที่ซอฮาบะห์ท่านนึงไปพบดัจญาล หะดีษนี้สายรายงานแข็งมั้ยครับ แล้วอุลามะห์ส่วนใหญ่มีความเห็นเรื่องนี้ยังไงบ้างครับ (ดัจญาลเกิดยุคนบีมูฮัมหมัดแล้ว ?)
2.อยากทราบเรื่องราวหะดีษที่ ท่านอับดุลลอฮฺ บินมัสอูด ไปหานบีมูฮัมหมัดแล้วไปเห็นญิบล้อมรอบท่านนบีแล้วท่านนบีได้ไปสอนศาสนาแก่ญิน อยากทราบว่าในหะดีษนี้บรรยายลักษณะญินที่ท่านอับดุลลอฮฺ บินมัสอู๊ดเห็นไว้อย่างไรครับ (ผมเคยได้ฟังผ่านๆจากยูทูปว่าตัวเล็กเท่าลูกไก่ ผมไม่ชัวร์นะ) ลักษณะแบบนี้มั้ยครับ (เขียนเป็นประโยคหะดีษเลยยิ่งดีครับ)
3.ในบรรดาในนบีทั้งหมด มีแค่นบีมูซาใช่มั้ยครับที่เคยสนทนากับอัลลอฮฺ(ซ.บ) โดยตรง
แสดงความคิดเห็น
Preview