ถ้าเพื่อนที่เล่นบอลกับคุณเริ่มงานที่ใหม่ คุณจะยอมให้เพื่อนของคุณมีสมาธิกับงานก่อน โดยยอมให้หยุดมาร่วมกิจกรรมกับพวกคุณไหม

ขอสอบถามไปยังบรรดาคนที่ชอบรวมตัวเตะฟุตบอลตามสนามกีฬาสาธารณะ ว่า ถ้าเพื่อนที่มักจะเล่นฟุตบอลกับพวกคุณในช่วงเย็นได้งานใหม่ แล้วต้องใช้เวลามีสมาธิกับการทำงาน โดยที่อาจต้องพลาดการไปเล่นกับพวกคุณ รวมถึงอาจต้องพลาดการลงแข่งร่วมกับทีมพวกคุณ พวกคุณโอเคไหม 

ผมมีน้องในบริษัทคนนึง ทำงานมาเกือบ 2 เดือน เขาบอกตั้งแต่ตอนสัมภาษณ์งานแล้วว่าเขามีงานอดิเรกเป็นการไปร่วมเล่นฟุตบอลกับเพื่อนๆที่รู้จักกันที่สนามกีฬาแถวบ้านช่วงเย็นแทบทุกวัน แต่พอเข้าเดือนที่ 2 งานเขาเริ่มหนัก จนเขาเริ่มรู้สึกไม่อยากไปเล่นฟุตบอลกับเพื่อนพวกนั้น แต่เขาก็กลัวว่าพวกเพื่อนจะรังเกียจ แล้วไม่ยอมให้กลับไปร่วมทีมด้วยอีก เนื่องจากเขาบอกว่ากำลังจะมีแข่งในเดือนหน้า เขาจึงมาปรึกษากับผมว่าควรจะทำยังไงดี โดยส่วนตัวคิดว่า อยากจะให้เขามีสมาธิกับการทำงานก่อนในช่วงโปร คือภายในสิ้นปีนี้ แล้วจึงไปเล่นฟุตบอลกับพวกนั้นหลังปีใหม่

อยากทราบว่าใครเคยเจอสถานการณ์ที่คล้ายๆกับแบบนี้ แล้วแต่ละคนมีวิธีแก้ไขปัญหายังไงครับ ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่