จดทะเบียนสมรส ไม่มีเล่มทะเบียนบ้าน ใช้เป็นใบคัดทะเบียนราษฎร์ ได้มั้ยค่ะ

ตามหัวข้อกระทู้นะค่ะ

คือ เราจะจดทะเบียนสมรส กับสามีค่ะ แต่งงานมา3ปีมีลูกด้วยกัน1 คน ตอนนี้ลูก2ขวบ2เดือนค่ะ เราจะจดทะเบียนสมรส แต่เรากังวลเรื่อง เอกสารใบทะเบียนบ้านค่ะ เนื่องจาก เราย้ายที่อยู่มาอยู่ที่มหาลัย ตั้งแต่ตอนเรียน ตอนนี้ก็ผ่านมา 4 ปี แล้วค่ะ ยังไม่ได้ย้ายกลับบ้าน ซึ่งเราไม่สามารถไปขอเล่มทะเบียนจาก มหาลัยได้ และเราก็ยังไม่อยากย้ายออกด้วย เราอยู่ต่างจังหวัด 

1.ถ้าจดทะเบียนสมรส เราสามารถใช้เอกสารใบคัดทะเบียนราษฎร์แทนสำเนาทะเบียนบ้านได้มั้ยค่ะ ? 

2.ถ้าไม่ได้ ถ้าเราต้องย้ายชื่อกลับมาอยู่ที่บ้าน ผ่านในเดือนเดียวกันที่เราย้ายชื่อ สามารถจดทะเบียนสมรสได้เลยมั๊ยมีผลอะไรมั๊ย?

3.หลังจากจดทะเบียนสมรส เราต้องยื่นเอกสารกับสถาทูต เพื่อติดตามสามีไปต่างประเทศ สามารถใช้เป็นใบคัดทะเบียนราษฎร์ได้มั๊ย หรือถ้าไม่ได้ ต้องย้ายชื่อ เราสามารถดำเนินการเอกสารกับสถานทูตได้มั้ย ภายในเดือนเดียวกันกับที่ย้ายชื่อค่ะ 

ขอบคุณและขอโทษนะค่ะ ถามเยอะมาก และอธิบายยาวมาก 

ขอถามผู้รู้นะค่ะ ไม่ขอนอกเรื่องนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่