บ้านหลังแรก ถ้าให้บริษัทเช่า หรือทำธุรกิจขายออนไลน์ เสียภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้างยังไงค่ะ

สวัสดีค่ะ
สอบถามนะค่ะ กำลังวางแผนอนาคตเรื่องทำธุรกิจค่ะ
ปัจจุบันขายของออนไลน์อยู่ ก็ใช้บ้านตัวเองค่ะ จดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิก แต่แนวโน้มปีหน้าต้องการจดเป็นบริษัทค่ะ
คำถามค่ะ
1 ใช้บ้านหลังแรก เสียภาษีอะไรบ้างค่ะถ้าจดบริษัท หรือแบบพาณิชย์บุคคลธรรมดา 
2 ถ้าจดบริษัททำค่าใช้จ่ายค่าเช่าของบริษัทดีไหม หรือให้ใช้พื้นที่แบบไม่เก็บค่าเช่าดีกว่าค่ะ

ขายของออนไลน์คนเดียวกำไรไม่ได้เยอะค่ะ ถ้าค่าใช้จ่ายไม่คุ้มก็ทำแบบเดิมไปก่อนค่ะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่