แปลกไหมครับ ที่เรียกเมมเบอร์ที่อายุเยอะกว่าตัวเองว่า "พี่" (กระทู้ขำๆนะครับ ^^)

กระทู้สนทนา
ปกติเวลาเรียกเมมเบอร์ที่อายุมากกว่าผม (ปัจจุบันผมอายุ 18) ผมจะเรียกคำนำหน้าว่าพี่ตลอด ต่อให้เมมคนนั้นจะอายุเยอะกว่าแค่ปีเดียวก็ตาม ถ้าเมมที่อายุเท่ากันหรืออายุน้อยกว่าก็เรียกชื่อปกติ ผมเรียกแบบนี้ทั้งในโซเชียลทั้งชีวิตจริงเพราะให้เกียรติ แล้วก็ชินไปแล้ว แต่เพื่อนผมที่เป็นแฟนคลับ BNK เหมือนกันบอกว่าผมแปลก.. อย่างเช่น เวลาเรียกพี่เนย พี่ปัญ พี่เจนนิส พี่ปูเป้ เพื่อนผมเรียกชื่อเฉยๆ มันบอกว่าใครๆก็เรียกกันแบบนี้ บางครั้งมันก็เรียกพี่เนยว่า "น้อนเนย" ไม่รุ้ว่าตอนไปงานจับมือมันเรียกแบบนี้รึเปล่า (เพื่อนผมคามิพี่เป้) ผมเคยว่ามันด้วย ว่าเรียกชื่อเฉยๆแบบนี้มันไม่ให้เกียรติเมมที่อายุเยอะกว่าตัวเองหนิ! มันก็ขำ.. 😅
เลยอยากถามชาวพันทิปว่าผมแปลกมั้ยครับ คาใจมาก เพราะคนตาม BNK ที่ผมรู้จักส่วนใหญ่อายุเยอะกว่าเมมกันทั้งนั้น 😅
ปล.ขอย้ำนะครับ ว่ากระทู้ขำๆ อย่าซีเรียสกันเด้ออ ถามเล่นๆจริงๆ 😅
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่