คนอายุเยอะ มารับราชการในตำแหน่งต่ำสุด จะเข้าใจกันหรือเปล่า?

กระทู้สนทนา
ผมทำงานรับราชการทหาร  ประเด็นคือผมเข้ารับราชการตอนอายุ 30 ปี ด้วยชั้นยศสิบตรี (ยศน้อยสุด) นั่นหมายความว่าผมจะเป็นรุ่นน้องทุกคนที่อยู่ก่อนทันที รุ่นพี่ผมบางคนอายุน้อยกว่าผมมาก เเต่ผมก็ต้องเรียกเขาพี่ เพราะเขามาก่อน (อารมณ์เหมือนหนังจีนที่เรียกตัวเอกว่าศิษย์พี่ใหญ่ เเต่หน้านี่อ่อนกว่ากูมาก) ผมยอมรับว่ามีความอึดอัดมากครับ บางคนเรียกน้อง (ผมรู้สึกแปลกๆ ยังพอรับได้) บางคนเรียกเพื่อนก็ยังโอเค แต่พอนานไปมันเริ่มจะใช้คำว่า เมิง กู ขึ้นมา ผมมีความรู้ว่าเริ่มลามปามล่ะ ทุกวันนี้ผมจะคุยกับพวกเขาเเค่เรื่องงานเท่านั้น อยากจะให้เข้าใจตลอด 30 ปีที่ผ่านมา ด้วยวัฒนธรรมประเพณีไทยที่สืบทอดกันมา คนที่อายุมากกว่าคือคนที่เราต้องให้เกียรติและให้ความเคารพ  อยู่อย่างนี้มา 3 ปี ก็ยังปรับตัวไม่ได้ครับ ใช้วิธีเเยกตัวออกมา "ดั่งหมาป่าผู้เดียวดาย" เหงาครับ เเต่เข้าใจระบบทุกอย่าง "มาก่อนคือรุ่นพี่ มาทีหลังคือรุ่นน้อง" เเต่ถ้ารุ่นพี่นิสัยเด็กเกรียนไม่น่าเคารพ ผมก็ไม่อยากเคารพ หลายคนน่าจะเข้าใจดี ก็เเค่อยากจะระบายครับ ผมเข้าบรรจุราชการในฐานะประชาชนที่สอบเข้ามาได้ครับ ไม่มีเพื่อน ไม่มีรุ่น   หรือภาษาทางทหารเรียกว่ากองหนุน  สิบตรีกองหนุนต่ำเตี้ยมากครับ  ขอบคุณที่อ่านจบครับ หรือเพื่อนๆ พี่น้องท่านใดอยากมีความคิดเห็นเพิ่มเติม เสริมได้ครับ ผมรับฟังถ้ามีเหตุผล  ขอบคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่