คนหน้าเหมือน กับคนเสียงเหมือน แบบไหนมีเยอะกว่ากันครับ

ไม่แน่ใจเคยมีบันทึกทางสถิติเป็นเรื่องเป็นราวเกี่ยวกับกรณีนี้ไหม

ถ้าถามตัวผมเอง ก็คิดว่าเสียงเหมือนน่าจะเยอะกว่า เพราะปัจจัยให้คนหน้าเหมือนนั้นมันมีหลายอย่าง คิ้ว คาง จมูก ฯลฯ เพียงแต่ทุกวันนี้เรารับรู้ว่ามีคนหน้าเหมือนมากกว่า เพราะมันง่ายต่อการเปรียบเทียบ ตาดูเอาก็เปรียบเทียบได้แล้ว แต่เสียงมันต้องได้ยิน ต้องเข้าไปฟัง อะไรประมาณนี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview