ฟุตบอลทีมชาติเยอรมันถึงยุคตกต่ำหรือยังครับ

หลังจากที่ตกรอบอย่างน่าอดสูครั้งแรกในรอบ80ปีในฟุตบอลโลกปี2018
ฟอร์มของทีมชาติเยอรมันก็ดูเหมือนจะไม่ได้ดูดีขึ้นเท่าไรเลยครับ
โค้ชโยคิม เลิฟได้ทำการปลดนักเตะชูโรงไปหลายคน อาทิ
Mats Hummel, Jerome Boateng, Thomas Mueller
เหลือตัวชูโรงจากยุค2014แค่ Manuel Neuer กับ Toni Kroos แค่2คนเท่านั้น
กองหลังหละหลวม ทำงานไม่ประสานกัน โดยเฉพาะ Antonio Rudiger ทำไมยังอยู่ในทีมอีก?

หลายๆแมตช์ที่ผ่านมาในUEFA Nations League
ก็เสมอกันในสกอร์ที่ไม่สู้ดีนัก 3-3 กับทั้ง ตุรกี และ สวิตเซอร์แลนด์
และ ณ วินาทีที่ผมเขียนกระทู้นี้ สเปนขึ้นนำเยอรมันไปแล้ว 6-0!!!!
เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้ในวงการฟุตบอล แต่เยอรมันที่ผมติดตามตั้งแต่ปี 2002
เป็นทีมชาติเดียวที่เชียร์ในฟุตบอลนานาชาติที่ผมเชียร์ ที่เข้ารอบ4ทีมสุดท้ายในฟุตบอลโลกมา12ปีติดต่อกัน
ควรจะทำได้ดีดีกว่านี้ไม่ใช่เหรอครับ?

หรือว่าอินทรีเหล็กเยอรมันนั้น จะสนิมขึ้นแล้วจริงๆ
วัคซีนโควิด-19กำลังจะมา ตอนแรกว่าจะไปดูบอลยูโรรอบคัดเลือกกร็ปF ที่กรุงมิวนิค
เพื่อเชียร์ทีมโปรด แต่เห็นสภาพเยอรมันตอนนี้ทำให้ลังเลครับ
ถ้ายังเล่นกันแบบนี้อยู่ คงจะมีโอกาสได้ตกรอบคัดเลือกยูโรรอบแรกคาบ้านตัวเองแน่ๆ
เพราะทีมร่วมกรุ๊ปมีทั้ง โปรตุเกตที่ฟอร์มท็อป และ ฝรั่งเศสแชมป์โลกปี2018

อาจจะถึงเวลาแล้วที่โค้ชโยคิม เลิฟ ต้องปรับเปลี่ยนทีมครั้งใหม่ครั้งใหญ่
คิดถึงยุคที่มีนักเตะอย่าง Michael Ballack, Phillip Lahm, Bastian Schweinsteiger, และ Miroslav Klose จริงๆ
ผมไม่อยากบินจากอเมริกาไปเยอรมันเพื่อไปเชียร์ทีมที่เล่นไม่สู้แบบนี้
จากที่ผิดหวังมาแล้วจากปี2018
ทีมชาติเยอรมันครับ พวกท่านต้องการ Wake up call แล้วนะ!
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่