ลบ Folder ย่อยใน DCIM ใน Mac Book pro ไป แต่จำนวนรูปที่ถ่ายได้ยังเท่าเดิมไม่เพิ่มขึ้น ทำยังไงดี

สวัสดีครับ

ผมใช้ Sony a6000 ครับ
เมื่อกี้ผมเชื่อมต่อ USB จากกล้องเข้ากับ Mac Book pro เพื่อโอนรูปภาพลงเครื่อง
จากนั้นก็ได้ทำการลบ Folder ทิ้งไปเลย (เพิ่งเคยทำแบบนี้ครั้งแรก) ปกติจะลบแค่ภาพใน Folder หรือลบในกล้องโดยกด ลบภาพทั้งหมดของวันนี้
แต่เนื่องจากว่าเห็น Folder ย่อยใน Folder DCIM มีหลายอัน ปกติแล้วจะมีแค่อันเดียว ไม่รู้ว่าเผลกดสร้างเพิ่มตอนไหน เลยคิดจะลบทิ้งไปให้เหลืออันเดียวครับ จากนั้นก็คลิกขวา Move to Trash และ Empty  Trash ไปเรียบร้อยครับ 

แต่พอเปิดกล้องมา แล้วกดดูภาพ พบว่าภาพที่ถ่ายไว้ก่อนหน้าไม่แสดง แต่ขึ้นกล่องสี่เหลี่ยมพร้อมเครื่องหมาย ? ไว้อยู่ครับ

เมื่อกดลบอีกครั้งขึ้นถามว่า "การเขียนลงการ์ดหน่วยความจำไม่เสร็จสมบูรณ์อย่างถูกต้อง กู้ข้อมมูล" ให้เลือก ตกลง/ยกเลิก

กด ตกลง  

ถามต่อว่า "ปฏิบัติ? การสั่งกู้ข้อมูลอาจทำให้ข้อมูลที่เพิ่มหรือแก้ไขด้วยอุปกณ์อื่นเสียหาย" ให้เลือก ตกลง/ยกเลิก

กด ตกลง

ขึ้นว่า "กำลังกู้ข้อมูล"

ใช้การ์ดนี้ครับ

จากนั้นก็เปิดดูใหม่อีกครั้ง ยังเหมือนเดิมอยู่เลย

คือเดิมจะถ่ายได้ประมาณ 1,800 ภาพ แต่ตอนนี้ได้ 850 ผมถ่าย Raw , JPEG ครับ

ต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

พาพันขอบคุณพาพันชอบพาพันสงสัย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่