ทำไมคนสวีเดนกับคนเดนมาร์กถึงไม่ชอบกันครับ

ต้องบอกก่อนว่าเรื่องนี้ผิดคาดกับความเชื่อผมที่เคยมีมาว่า สแกนดิเนเวียรักกันเหมือนเพื่อนบ้าน
ผมมีเพื่อน ทั้งคนสวีเดน และคนเดนมาร์กแต่สองคนนี้ไม่รู้จักกันนะครับ ผมรู้จักเพื่อนคนสวีเดนตั้งแต่ต้นปี แต่คนเดนมาร์กเพิ่งมารู้จักกันตอนสองเดือนก่อน
ผมจะคิดเยอะทุกครั้งเลยครับ เคยมีเรื่องใหญ่เรื่องนึง ตอนผมโพสต์สตอรี่ไอจีเป็นรูปวิวทิวทัศน์จากโคเปนเฮเกน
เพื่อนผู้หญิงคนสวีเดนผมนางทักมาด่าเลยครับ แต่ทำนองแซะขำๆว่าแบบ นี่นายหักหลังพวกเราเหรอ อะไรประมาณนี้ แล้วนางก็อธิบายว่าทำไมสองประเทศนี้ถึงไม่ชอบกัน แต่ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ
อีกเรื่องที่เพิ่งเกิดเมื่อวานคือผมชอบทำอาหารครับ
แล้วตอนเย็นผมเลยทำโพลล์เล่นๆในไอจีว่าเย็นนี้จะทำอาหารชาติอะไรดี ก็ใส่ไปสี่ตัวเลือกคือ สวีเดน อิตาลี รัสเซีย อิตาลี
นั่นแหละครับ เป็นเรื่อง เพื่อนคนสวีเดนชอบใจ ส่วนเพื่อนคนเดนมาร์กทักมาอย่างไวเลยครับ ว่า ไหนล่ะช้อยส์เดนมาร์ก ทำไมถึงเป็นสวีเดนแทนที่จะเป็นเดนมาร์ก
คุณทำฉันขุ่นเคืองแล้วนะ อะไรประมาณนี้
แล้วเค้าก็อธิบายทำนองเดียวกับเพื่อนคนสวีเดนที่เค้าเคยอธิบายว่าทำไมถึงไม่ชอบกันให้ผมฟังเลยครับ
เรื่องก็ประมาณนี้แหละครับ หนักใจเลย

ผมอยากรู้ว่าทำไมคนสองประเทศนี้ถึงไม่ชอบกัน เหมือนจีนกับไต้หวันอะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่